Friday, March 31, 2023

கடந்த கால தவறுகளில் இருந்து பாடம் கற்றுக் கொண்டதாக தலிபான் கூறியது: அறிக்கை

தொடர்புடைய கதைகள்

ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் மோடி வாழ்த்து தெரிவித்துள்ளார்

வியாழக்கிழமை ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த பிரதமர் நரேந்திர...

“ஊழல் கூட்டணியின் ஒருங்கிணைப்பாளர்” மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மோடிக்கு பதிலடி !!

அனைத்து "ஊழல் சக்திகளும்" கைகோர்த்துவிட்டதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி எதிர்க்கட்சிகளை தாக்கிய...

39 மக்களவைத் தொகுதிகளையும் கைப்பற்ற பூத் கமிட்டிகளில் திமுக கவனம் செலுத்துகிறது

2024 பொதுத் தேர்தலின் போது தமிழகத்தில் உள்ள 39 லோக்சபா தொகுதிகளையும்...

உ.பி.யின் லக்கிம்பூர் கேரியில் 38 பள்ளி மாணவிகளுக்கு கோவிட் பாதிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது

உத்தரபிரதேசத்தின் லக்கிம்பூர் கெரி மாவட்டத்தின் மிடாலி தொகுதியில் உள்ள கஸ்தூர்பா குடியிருப்புப்...

கடந்த கால தவறுகளில் இருந்து பாடம் கற்றுக்கொள்வது, தலிபான்களை இயல்பாக்குவதற்கும், பொருளாதார மீட்சிக்கும், வெளி உலகத்தால் அங்கீகரிக்கப்படுவதற்கும் வழி வகுக்கும் மிகவும் நியாயமான அணுகுமுறையாகத் தெரிகிறது என்று தி காமா பிரஸ் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு தோஹா அமைதிப் பேச்சுவார்த்தையைத் தொடர்ந்து நடந்த உரையாடல்களில், தலிபான்கள் தங்கள் கடந்த கால தவறுகளில் இருந்து பாடம் கற்றுக் கொண்டதாகக் கூறினர்.

இந்த நேரத்தில், அவர்கள் அரசின் கருணையுள்ள பாதுகாவலர்களாக இருக்கப் போகிறார்கள், மேலும் ஒரு ஆப்கானிய இஸ்லாமிய குடியரசு எதைச் சாதிக்க முடியும் என்பதை மேற்கு மற்றும் உலகிற்குக் காட்டப் போகிறது என்று தி காமா பிரஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது, மேலும் அவர்கள் வளர்ச்சி மற்றும் மக்கள் நலனில் கவனம் செலுத்துவதாகக் கூறியுள்ளனர். .

அந்த அறிக்கை மேலும் கூறுகிறது, “ஆரம்பத்தில், தாலிபான்கள் எந்த ஆயுத மோதல்களையும் எதிர்கொள்ளாமல் காபூலுக்குள் நுழைந்ததால் விஷயங்கள் சுமூகமாக நடந்தன, மேலும் விஷயங்கள் நன்றாக மாறக்கூடும் என்று பொதுமக்கள் மிகவும் நம்பிக்கையுடன் இருந்தனர். இருப்பினும், ஆப்கானிஸ்தானின் இடைக்கால அதிகாரிகள் படிப்படியாக தங்கள் சேவைகளை அறிமுகப்படுத்தத் தொடங்கினர். அரசாங்கத்தின் பிற இனத்தவர்கள், பெண்கள் மற்றும் இளைஞர்களைத் தவிர்த்து, நிர்வாகத்தின் கடுமையான பதிப்பு.”

பெண்கள் பள்ளிகள் திறப்பதை ஓராண்டுக்கு ஒத்திவைத்த அவர்கள், பின்னர் பெண்கள் பல்கலைக்கழகக் கல்வியைத் தொடரவும், அரசு சாரா நிறுவனங்களில் பணியாற்றவும் தடை விதித்தனர்.

ஆப்கானிஸ்தானில் தலிபான் தலைமையிலான ஆட்சிக்கு ஆப்கானிஸ்தான் பெண்களுக்கான இரட்டைச் சண்டை உலக கண்டனத்தை ஈர்த்தது. உலகெங்கிலும் ஒரு நெருப்புப் புயலை எதிர்கொண்ட தலிபான்கள் இறுதியில் அதன் ஆணையை மாற்றியமைத்து, உதவி நிறுவனங்களில் பெண்களை வேலை செய்ய அனுமதித்தனர்.

தேசம் ஒரு தொடர்ச்சியான மனிதாபிமான நெருக்கடியால் சிக்கியுள்ள நிலையில், நாட்டின் மக்கள் தொகையில் பெரும் பகுதியினர் மனிதாபிமான உதவியை நம்பியுள்ளனர்.

தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களில் பணிபுரியும் பெண் ஊழியர்களுக்கு தடை விதிக்கப்பட்ட பிறகு, பல உதவிக் குழுக்கள் ஆப்கானிஸ்தானில் தங்கள் செயல்பாடுகளை நிறுத்திவிட்டன.

“நாட்டின் நடைமுறை அதிகாரிகளின் சமீபத்திய பழமைவாத நகர்வுகள் உள் மற்றும் வெளிப்புற பங்குதாரர்களின் கோபத்தை அதிக அளவில் உயர்த்தியுள்ளன, மேலும் நாட்டை மேலும் தனிமைப்படுத்த வழிவகுக்கும்” என்று தி காமா பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

அந்த அறிக்கையில் மேலும் கூறப்பட்டுள்ளதாவது, “ஆளும் ஆட்சிக்கு பெரும் சவாலாகக் கருதப்படும் தலிபான்களின் இடைக்கால அரசை இதுவரை எந்த ஒரு நாடும் அங்கீகரிக்கவில்லை. உள் சட்டப்பூர்வ அல்லது வெளி அங்கீகாரம் இல்லாதது தவிர, இதுபோன்ற கடுமையான கட்டுப்பாடுகளை விதிப்பது எந்த நன்மையையும் தராது. தற்போதைய நிலைக்கு.”

ஆப்கானிஸ்தானில் கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் தலிபான்கள் நாட்டைக் கைப்பற்றியதில் இருந்து, அங்கு ஏராளமான மக்கள் பட்டினி மற்றும் அடிப்படை வசதிகள் இன்றி போராடி வருவதாக டோலோ செய்தி தெரிவித்துள்ளது. ‘சேவ் தி சில்ரன்’ சமீபத்தில் வெளியிட்ட அறிக்கையில், தாழ்த்தப்பட்ட குழந்தைகளுக்காக பணியாற்றும் உலகளாவிய தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனம், ஆப்கானிஸ்தானில் 6.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் பட்டினியால் போராடுகிறார்கள்.

“அதிக எண்ணிக்கையிலான மக்கள் கடுமையான பட்டினியை எதிர்கொள்ளும் நாடு ஆப்கானிஸ்தான், இந்த எண்ணிக்கை 2019 இல் 2.5 மில்லியனில் இருந்து 2022 இல் 6.6 மில்லியனாக அதிகரித்துள்ளது” என்று ‘குழந்தைகளை காப்பாற்றுங்கள்’ அதன் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

ஒருங்கிணைந்த உணவுப் பாதுகாப்பு கட்ட வகைப்பாடு (IPC) தரவுகளின் அடிப்படையிலான பகுப்பாய்வின்படி, 2019 மற்றும் 2022 க்கு இடையில் அதிக எண்ணிக்கையிலான மக்கள் அவசர மற்றும் பேரழிவு நிலைகளில் பசி மற்றும் ஊட்டச்சத்து குறைபாட்டை அனுபவிக்கும் நாடுகள் ஆப்கானிஸ்தான், மத்திய ஆப்பிரிக்க குடியரசு, DRC, ஹைட்டி, சோமாலியா, தென்னாப்பிரிக்க குடியரசு. சூடான், சூடான் மற்றும் ஏமன்.

சமீபத்திய கதைகள்