28.3 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023

கொரியா ஞாயிற்றுக்கிழமை ஏவப்பட்ட பாலிஸ்டிக் ஏவுகணை 400 கி.மீ.

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

‘பேச்சுவார்த்தைக்கு ரஷ்யா திறந்திருக்கிறது’: உக்ரைன் அமைதித் திட்டம் குறித்து...

ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புடின், கிரெம்ளினில் தனது சீனப் பிரதமர் ஜி...

இம்ரான் மீது மேலும் பல வழக்குகள் குவிந்து வருகின்றன

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கானின் தோஷகானா வழக்கில் இஸ்லாமாபாத் நீதித்துறை...

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

வடகொரியா ஞாயிற்றுக்கிழமை ஏவப்பட்ட குறுகிய தூர ஏவுகணை (SRBM) 400 கிமீ தூரம் பறந்ததாக அந்நாட்டு ராணுவத்தை மேற்கோள் காட்டி அந்நாட்டின் யோன்ஹாப் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த ஏவுகணை பியோங்யாங்கின் Ryongsong பகுதியில் இருந்து அதிகாலை 2.50 மணிக்கு (உள்ளூர் நேரம்) ஏவப்பட்டதாக Yonhap தெரிவித்துள்ளது. 2023 ஆம் ஆண்டில் கிம் ஜாங்-உன் ஆட்சியால் முதன்முதலில் சோதனை செய்யப்பட்ட ஏவுகணை, ஜப்பான் கடலில் ஏவப்பட்டது மற்றும் கடலில் தெறிக்கும் முன் சுமார் 400 கிமீ பறந்தது என்று தென் கொரிய இராணுவத்தை மேற்கோள் காட்டி யோன்ஹாப் கூறினார்.

வட கொரியா பார்வையாளர்களின் கூற்றுப்படி, யோன்ஹாப் அறிக்கை மேற்கோள் காட்டியபடி, ஞாயிற்றுக்கிழமை பயிற்சியானது சியோலின் உள்நாட்டு திட-உந்துவிசை விண்வெளி ராக்கெட்டை சோதனைக்கு அனுப்பியதற்கு மற்றொரு பிரதிபலிப்பாகத் தோன்றியது. வடகொரியாவின் பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைத் திட்டங்களின் சீர்குலைக்கும் தாக்கத்தை எடுத்துக்காட்டும் பாலிஸ்டிக் ஏவுகணை ஏவுவது பற்றி அறிந்திருப்பதாக அமெரிக்க இந்தோ-பசிபிக் கட்டளை அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டது.

“இந்த நிகழ்வு அமெரிக்க பணியாளர்களுக்கோ அல்லது பிராந்தியத்திற்கோ அல்லது எங்கள் நட்பு நாடுகளுக்கோ உடனடி அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தாது என்று நாங்கள் மதிப்பிட்டுள்ள நிலையில், ஏவுகணை ஏவுதல், 24 மணி நேரத்திற்குள் நடத்தப்பட்ட மூன்று ஏவுகணைகளுடன் சேர்ந்து, DPRK இன் சட்டவிரோத WMD மற்றும் ஸ்திரமின்மை தாக்கத்தை எடுத்துக்காட்டுகிறது. பாலிஸ்டிக் ஏவுகணை திட்டங்கள்,” என்று தனது ட்விட்டர் கைப்பிடியில் பதிவிட்ட அறிக்கை.

கொரியா மற்றும் ஜப்பான் குடியரசின் பாதுகாப்பிற்கான அமெரிக்காவின் உறுதிப்பாடுகள் இரும்புக் கவசமாக இருப்பதாக அமெரிக்க இந்தோ-பசிபிக் கட்டளை தெரிவித்துள்ளது. வட கொரிய தலைவர் கிம் அணு ஆயுதங்களின் உற்பத்தியை “அதிவேகமாக” அதிகரிப்பதாகவும், மேலும் சக்திவாய்ந்த கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணையை உருவாக்குவதாகவும் சபதம் செய்ததால் இந்த சமீபத்திய ஏவுதல் வந்துள்ளது என்று மாநில ஊடகம் KCNA தெரிவித்துள்ளது.

“இப்போது DPRK ஐ தங்கள் முக்கிய இராணுவமாக நியமித்த தென் கொரிய கைப்பாவைப் படைகள், போருக்கான தயாரிப்புகள் பற்றி வெளிப்படையாக எக்காளம் ஊதிக்கொண்டு, நமது சந்தேகத்திற்கு இடமில்லாத எதிரியாக மாறியுள்ளது, இது தந்திரோபாய அணு ஆயுதங்களை பெருமளவில் தயாரிப்பதன் முக்கியத்துவத்தையும் அவசியத்தையும் எடுத்துக்காட்டுகிறது. நாட்டின் அணு ஆயுதக் களஞ்சியத்தின்,” 8வது கொரியாவின் தொழிலாளர் கட்சி (WPK) மத்திய குழுவின் 6வது விரிவாக்கப்பட்ட முழுமையான கூட்டம் பற்றிய அறிக்கை, KCNA வாட்ச் மேற்கோள் காட்டியது.

அதன் சொந்த அறிவிப்பில், மாதிரி சோதனைகளில் சனி மற்றும் ஞாயிற்றுக்கிழமைகளில் “சூப்பர்-லார்ஜ்” கலிபர் பீரங்கி குண்டுகளை வீசியதாக வடக்கு கூறியது. பல ராக்கெட் லாஞ்சர் அமைப்பு கொரியாவின் ஆளும் தொழிலாளர் கட்சிக்கு அதன் முக்கிய முழுமையான அமர்வின் போது வழங்கப்பட்டது என்று KCNA தெரிவித்துள்ளது.

கிம் ஜாங்-உன், 600-மிமீ சூப்பர்-லார்ஜ் ஷெல்களில் தந்திரோபாய அணு ஆயுதங்களை முழு தெற்கிலும் ஏற்ற முடியும் என்று KCNA மேலும் கூறியது. தெற்கின் இராணுவம், அவற்றின் வரம்புகள் மற்றும் பாதைகளின் அடிப்படையில், SRBMகள் போன்ற சூப்பர் பெரிய பல ராக்கெட் லாஞ்சர்களை வகைப்படுத்துகிறது.

வடக்கின் சமீபத்திய ஏவுகணை ஏவுகணை கொரிய தீபகற்பத்தில் மட்டுமல்லாது சர்வதேச சமூகத்திலும் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் “குறிப்பிடத்தக்க ஆத்திரமூட்டல்” என்றும், ஐ.நா. பாதுகாப்பு கவுன்சில் தீர்மானங்களை “தெளிவான” மீறல் என்றும் JCS கண்டனம் செய்தது.

“எந்தவொரு வட கொரிய ஆத்திரமூட்டல்களுக்கும் பெருமளவில் பதிலளிக்கும் திறன்களின் அடிப்படையில் எங்கள் இராணுவம் உறுதியான தயார்நிலையை பராமரிக்கும்” என்று யோன்ஹாப் ஊடகங்களுக்கு அனுப்பப்பட்ட JCS இன் குறுஞ்செய்தியை மேற்கோள் காட்டினார். சனிக்கிழமையன்று, வடகொரியா ஜப்பான் கடலை நோக்கி மூன்று குறுகிய தூர பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளை சோதனை செய்தது. வட கொரியாவின் வடக்கு ஹவாங்ஹே மாகாணத்தில் உள்ள சுங்வா கவுண்டியில் இருந்து உள்ளூர் நேரப்படி காலை 8 மணியளவில் ஏவுகணைகள் ஏவப்பட்டதாக யோன்ஹாப் கூறினார்.

ஜப்பானின் பாதுகாப்பு அமைச்சகத்தை மேற்கோள் காட்டி, ஜப்பானிய கியோடோ செய்தி நிறுவனம், மூன்று பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகள் 350 கிமீ தூரம் பறந்து, அதிகபட்சமாக 100 கிமீ உயரத்தை எட்டியதாகக் கூறியது.

ஏவுகணைகள் அனைத்தும் ஜப்பானின் பிரத்யேக பொருளாதார மண்டலத்திற்கு வெளியே தரையிறங்கியது. வடக்கு கடந்த ஆண்டு மட்டும் சுமார் 70 பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளை ஏவியது என்று யோன்ஹாப் அறிக்கை கூறியது.

சமீபத்திய கதைகள்