Friday, March 31, 2023

ரஷ்யா ‘வான்வழித் தாக்குதலை’ நடத்தியதை அடுத்து, கியேவில் எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளது.

தொடர்புடைய கதைகள்

பிரேசில் தேர்தலில் தோல்வியடைந்த பிறகு முதல் முறையாக போல்சனாரோ திரும்புகிறார்

பிரேசிலின் முன்னாள் ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ கடந்த ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலில்...

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி செல்கிறார்

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

உக்ரேனிய தலைநகர் கீவ் முழுவதும் வான்வழித் தாக்குதல் சைரன்கள் ஒலித்தன, ரஷ்யா புதிய ட்ரோன் தாக்குதல்களால் நகரத்தைத் தொடர்ந்து தாக்கிக்கொண்டிருந்தது, தொடர்ச்சியாக இரண்டாவது இரவு, அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. திங்கட்கிழமை அதிகாலை தாக்குதல் ரஷ்யாவின் புத்தாண்டு தாக்குதலுக்குப் பிறகு வந்துள்ளது, இது கிய்வ் மற்றும் பிற நகரங்களை ஏவுகணைகள் மற்றும் ஈரானிய ஆளில்லா விமானங்களால் தீக்குளித்ததைக் கண்டது.

திங்கள்கிழமை அதிகாலை ட்ரோன் தாக்குதல்கள் கீவ் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பிராந்தியத்தில் உள்ள முக்கியமான உள்கட்டமைப்பை குறிவைத்ததாக உக்ரேனிய அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. “இது பிராந்தியத்திலும் தலைநகரிலும் சத்தமாக உள்ளது: இரவு ட்ரோன் தாக்குதல்கள்” என்று கிய்வ் பிராந்தியத்தின் கவர்னர் ஓலெக்ஸி குலேபா கூறினார்.

“ரஷ்யர்கள் (ஈரானில் தயாரிக்கப்பட்ட) ஷாஹெட் ட்ரோன்களின் பல அலைகளை ஏவினார்கள். முக்கியமான உள்கட்டமைப்பு வசதிகளை குறிவைத்து,” என்று அவர் டெலிகிராம் செய்தியிடல் பயன்பாட்டில் எழுதினார். “எங்கள் வான் பாதுகாப்புப் படைகள் இலக்குகளில் செயல்படுகின்றன,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். “இப்போது முக்கிய விஷயம் என்னவென்றால், அலாரம் அணைக்கப்படும் வரை அமைதியாக இருப்பது மற்றும் தங்குமிடங்களில் தங்குவது.”

புத்தாண்டு தினத்தன்று மற்றும் புத்தாண்டு தினத்தின் தொடக்கத்தில் கியேவ் மற்றும் பிற நகரங்களைத் தாக்கிய ரஷ்ய ஏவுகணைகள் மற்றும் ட்ரோன்களின் சரமாரியைத் தொடர்ந்து தாக்குதல்கள் நடந்தன. சனிக்கிழமையன்று கீவ் மற்றும் பிற நகரங்களில் நடந்த தாக்குதல்களில் குறைந்தது மூன்று பேர் கொல்லப்பட்டனர், மற்றொரு நபர் சபோரிஷியாவின் தெற்குப் பகுதியில் நடந்த தாக்குதலில் இறந்ததாக அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. நகரின் வடகிழக்கு டெஸ்னியன்ஸ்கி மாவட்டத்தில் உள்ள ஒரு கட்டிடத்தை அழித்த ட்ரோனின் குப்பைகள் சேதப்படுத்தியதால், திங்களன்று நடந்த தாக்குதலில் குறைந்தது ஒருவர் காயமடைந்ததாக கிய்வ் மேயர் விட்டலி கிளிட்ச்கோ கூறினார். பலியானவர் 19 வயதுடையவர் என அவர் டெலிகிராமில் தெரிவித்தார்.

உள்ளூர் நேரப்படி திங்கட்கிழமை (01:00 GMT) அதிகாலை 3 மணியளவில், உக்ரைனின் வான் பாதுகாப்பு அமைப்புகள் கெய்வ் மேலே உள்ள 16 வான் பொருட்களை அழித்ததாக நகரின் இராணுவ நிர்வாகம் தெரிவித்துள்ளது. அந்த நேரத்தில் விமானத் தாக்குதல் சைரன்கள் மூன்று மணி நேரத்திற்கும் மேலாக அலறிக் கொண்டிருந்ததாக அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. நாட்டின் கிழக்கில் உள்ள உக்ரைனின் பிராந்திய இராணுவக் கட்டளை திங்கள் அதிகாலையில் டினிப்ரோபெட்ரோவ்ஸ்க் மற்றும் சபோரிஷியா பிராந்தியங்களில் ஈரானில் தயாரிக்கப்பட்ட ஒன்பது ஷாஹெட் ட்ரோன்களை வான் பாதுகாப்பு அமைப்புகள் அழித்ததாகக் கூறியது.

இதற்கிடையில், ஞாயிற்றுக்கிழமை இரவு ஒரு வீடியோ உரையில், உக்ரேனிய ஜனாதிபதி வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி தனது குடிமக்களின் “ஒற்றுமை உணர்வு, நம்பகத்தன்மை, வாழ்க்கையின் உணர்வு” என்று பாராட்டினார். ரஷ்யா, “உக்ரைனிடம் இருந்து ஒரு வருடத்தையும் பறிக்காது. நமது சுதந்திரத்தை அவர்கள் பறிக்க மாட்டார்கள். நாங்கள் அவர்களுக்கு எதையும் கொடுக்க மாட்டோம்” என்றார். “ட்ரோன்கள், ஏவுகணைகள், மற்ற அனைத்தும் அவர்களுக்கு உதவாது,” என்று அவர் ரஷ்யர்களைப் பற்றி கூறினார். “ஏனென்றால் நாங்கள் ஒற்றுமையாக நிற்கிறோம். அவர்கள் பயத்தால் மட்டுமே ஒன்றுபடுகிறார்கள்.”

சனிக்கிழமை இரவு மற்றும் ஞாயிற்றுக்கிழமை விடியற்காலையில் ரஷ்யாவால் சுடப்பட்ட ஈரானில் தயாரிக்கப்பட்ட 45 வெடிக்கும் ஆளில்லா விமானங்களை வானிலும் தரையிலும் உக்ரேனியப் படைகள் சுட்டு வீழ்த்தியதாக ஜெலென்ஸ்கி கூறினார். ரஷ்யாவிற்கு ஆயுதங்கள் வழங்குவதை ஈரான் மறுத்துள்ளது என்று அல் ஜசீரா செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்