Friday, March 31, 2023

கேரளாவின் சுற்றுலாத் துறை அமைச்சர் ஒரு வருடத்திற்குப் பிறகு உலகளாவிய பாராட்டுகளை எதிர்நோக்குகிறார்

தொடர்புடைய கதைகள்

ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் மோடி வாழ்த்து தெரிவித்துள்ளார்

வியாழக்கிழமை ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த பிரதமர் நரேந்திர...

“ஊழல் கூட்டணியின் ஒருங்கிணைப்பாளர்” மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மோடிக்கு பதிலடி !!

அனைத்து "ஊழல் சக்திகளும்" கைகோர்த்துவிட்டதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி எதிர்க்கட்சிகளை தாக்கிய...

39 மக்களவைத் தொகுதிகளையும் கைப்பற்ற பூத் கமிட்டிகளில் திமுக கவனம் செலுத்துகிறது

2024 பொதுத் தேர்தலின் போது தமிழகத்தில் உள்ள 39 லோக்சபா தொகுதிகளையும்...

உ.பி.யின் லக்கிம்பூர் கேரியில் 38 பள்ளி மாணவிகளுக்கு கோவிட் பாதிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது

உத்தரபிரதேசத்தின் லக்கிம்பூர் கெரி மாவட்டத்தின் மிடாலி தொகுதியில் உள்ள கஸ்தூர்பா குடியிருப்புப்...

கேரள சுற்றுலாவைப் பொறுத்தவரை, 2022 குறிப்பிடத்தக்க சாதனைகள் மற்றும் உலகளாவிய மற்றும் தேசிய மரியாதைகளை ஊக்குவிக்கும் ஆண்டாக உள்ளது, ஏனெனில் மாநிலத்தில் சுற்றுலா மீண்டும் மீண்டும் வெள்ளம் மற்றும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட பின்னர் ஒரு அற்புதமான மறுபிரவேசம் செய்தது.

எங்கள் புதிய தயாரிப்புகளான கேரவன் டூரிசம், கெரவன் கேரளா மற்றும் முழு மாநிலத்தையும் ஒருங்கிணைக்கும் முன்முயற்சிகள் பல்வேறு ஈர்ப்புகளைக் கொண்ட அனைத்துப் பருவகால இடமாகவும் சுற்றுலாப் பயணிகளிடம் நல்ல வரவேற்பைப் பெற்றுள்ளன.

புதிய யுகப் பயணிகளின் எதிர்பார்ப்புகள் மற்றும் கோரிக்கைகளுக்கு ஏற்ப வாழும் அதே வேளையில், நிலைத்தன்மையும் உள்ளடக்கியும் நமது சுற்றுலா வளர்ச்சி மாதிரியின் அடித்தளமாக உள்ளது.

சுற்றுலா மற்றும் விருந்தோம்பல் துறையுடனான வெற்றி-வெற்றி கூட்டாண்மையை அரசாங்கம் மேலும் வலுப்படுத்தியபோதும், உள்ளூர் சமூகத்தின் பொருளாதார வலுவூட்டல் சுற்றுலாவின் முக்கிய அங்கமாக இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

அந்த ஆண்டு டைம் இதழ் கேரளாவை ‘2022 இல் ஆராய வேண்டிய 50 அசாதாரண இடங்களுள்’ ஒன்றாகக் குறிப்பிட்டது.

அதற்கு முன் கான்டே நாஸ்ட் டிராவலர் கேரளாவின் அய்மனம் கிராமத்தை 2022 ஆம் ஆண்டில் பார்க்க வேண்டிய 30 சிறந்த இடங்களில் ஒன்றாக அங்கீகரித்தது, மார்ச் மாதத்தில் கேரளாவை டிராவல் & லீஷர் இதழ் குளோபல் விஷன் விருதுக்கு தேர்வு செய்தது.

நவம்பரில், ஸ்ட்ரீட் திட்டம், மாநிலத்தின் அடுக்கு பொறுப்புள்ள சுற்றுலா முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக, உலகப் பயணச் சந்தையில் (WTM), லண்டனில் உலகளாவிய விருதைப் பெற்றது.

இந்தியா டுடே, ‘பெரிய மாநிலங்கள்’ பிரிவில், சுற்றுலாத்துறையில் முதலிடம் வகிக்கும் மாநிலமாக கேரளாவை வரிசைப்படுத்தியதன் மூலம் ஆண்டு முடிவடைந்தது. டிராவல் பிளஸ் லீஷர் வாசகர்களால் சிறந்த திருமண இடமாகவும் மாநிலம் வாக்களிக்கப்பட்டது.

இந்த ஆண்டில், இந்தியா மற்றும் வெளிநாடுகளில் உள்ள BIT மிலன், IMTM டெல் அவிவ், ATM துபாய் மற்றும் WTM லண்டன் போன்ற முக்கிய சுற்றுலா மற்றும் பயண கண்காட்சிகளில் கேரளா ஆழ்ந்த தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது.

இப்போது, புள்ளிவிவரங்களை சுருக்கமாகப் பார்ப்போம், புள்ளிவிவரங்கள் என்ன சாதிக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் புதிய உயரங்களை அளவிட இன்னும் என்ன செய்ய வேண்டும் என்பதை தெளிவாகக் கூறுகின்றன.

இந்த ஆண்டு உள்நாட்டு சுற்றுலா பயணிகளின் வருகையில் கேரளா அனைத்து நேர சாதனையையும் படைத்துள்ளது. இந்த ஆண்டின் முதல் மூன்று காலாண்டுகளில் 1.33 கோடி சுற்றுலாப் பயணிகள் மாநிலத்திற்கு வந்துள்ளனர். குறிப்பிடத்தக்க வகையில், இது தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய ஆண்டை விட 1.94 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளது.

நாடு முழுவதிலும் இருந்து லாக்டவுன் சோர்வுற்ற விடுமுறைக்கு வருபவர்களுக்கு கேரளா மிகவும் விருப்பமான இடமாக உள்ளது என்பது வெளிப்படையானது. நான்காவது காலாண்டின் புள்ளிவிவரங்கள் சில நாட்களில் கிடைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறோம், இது வரைபடத்தை மேலும் உயர்த்தும்.

முக்கிய நகரங்களில் மாநில சுற்றுலாத் துறையால் இலக்கு வைக்கப்பட்ட பிரச்சாரங்கள் பலனளித்துள்ளன. எதிர்காலத்திற்கான கண்ணோட்டம் பிரகாசமாக உள்ளது.

கேரளா எப்போதும் உள்நாட்டு மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலா பயணிகளுக்கு மிகவும் விரும்பப்படும் இடமாக உள்ளது. பல தசாப்தங்களாக, எங்கள் முக்கிய கவனம் நிறுவப்பட்ட இடங்களில் உள்ளது. கடற்கரைகள், உப்பங்கழிகள் மற்றும் மலைவாசஸ்தலங்கள் போன்ற முக்கிய சொத்துக்கள் இதில் அடங்கும், மேலும் கலாச்சார மற்றும் பாரம்பரியத்தின் மசாலாப் பொதிகளை உள்ளடக்கியது.

ஆனால், உலகிற்கு முன் வெளிவரக் காத்திருக்கும் இன்னும் பயன்படுத்தப்படாத பகுதிகளை ஆராய வேண்டிய நேரம் இது. இந்த எதிர்கால நோக்குடன் தான், உள்ளூர் சுய-அரசு நிறுவனங்களுடன் இணைந்து ‘ஆய்வு செய்யப்படாத இடங்களை ஆராய்வதற்கான’ ஒரு பெரிய திட்டத்தை நாங்கள் தொடங்கினோம்.

கேரளாவின் நீளம் மற்றும் அகலத்தில் உள்ள 1,000க்கும் மேற்பட்ட கிராம பஞ்சாயத்துகளில் தலா ஒரு இடத்தையாவது கண்டறிந்து மேம்படுத்துவதே எங்கள் நோக்கம்.

சுற்றுலாத் துறை உள்ளாட்சி அமைப்புகளுக்கு தொழில்நுட்ப மற்றும் நிதி உதவிகளை வழங்கும் என்றாலும், இது அடிமட்ட அளவிலான முயற்சியாகும்.

பெண்களுக்கு ஏற்ற சுற்றுலாப் பேக்கேஜ்களை அறிமுகப்படுத்திய முதல் மாநிலமாக கேரளாவும் சாதனை படைத்துள்ளது. இது பெண்களால் இயக்கப்படும் அனைத்து பெண் பேக்கேஜ்களையும் வழங்குகிறது. பெரும்பாலான முக்கிய இடங்களை இணைக்கும் முதல் தொகுப்பு தொகுப்புகள் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் பல செயல்பாட்டில் உள்ளன.

கேரளா முழுவதும் பரபரப்பான செயல்பாடுகளால் நிரம்பிய ஆண்டு. மாநிலத் தலைநகர் மற்றும் மாநிலம் முழுவதும் உள்ள பிற நகரங்களில் சுற்றுலாத் துறை ஏற்பாடு செய்திருந்த ஓணம் கொண்டாட்டங்கள் பெரும் வரவேற்பைப் பெற்றன. இந்த நிகழ்வை உலக அளவில் சந்தைப்படுத்த அரசு திட்டமிட்டுள்ளது.

ஐபிஎல்-மாடல் சாம்பியன்ஸ் போட் லீக்கின் (CBL) இரண்டாம் பதிப்பு பாம்பு-படகு பந்தயங்கள் அதிக உள்நாட்டு மற்றும் உலகளாவிய கவனத்தைப் பெற்றன. தொற்றுநோயால் தூண்டப்பட்ட இடைவேளைக்குப் பிறகு கொச்சி முசிரிஸ் பைனாலே மீண்டும் முழு வீச்சில் உள்ளது. பேப்பூர் இன்டர்நேஷனல் வாட்டர் ஃபெஸ்ட் அதன் முதல் பதிப்பு மிகப்பெரிய தாக்கத்தை ஏற்படுத்திய பிறகு, இப்போது வடக்கு கேரளாவில் ஒரு பெரிய வடிவத்தில் நடந்து வருகிறது.

திருவிதாங்கூர் பாரம்பரிய சுற்றுலாத் திட்டம் போன்ற திட்டங்களின் படிப்படியான வளர்ச்சியால் பாரம்பரிய சுற்றுலா பலப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த ஆண்டில், சாகச சுற்றுலா, MICE துறை மற்றும் பண்ணை சுற்றுலாவை பலப்படுத்தினோம், மேலும் இலக்கிய மற்றும் பல்லுயிர் சுற்றுகளை தொடங்கினோம்.

சுற்றுலா தொடர்பான தகவல்கள் மற்றும் சேவைகளை பார்வையாளர்களின் விரல் நுனியில் கொண்டு வர டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தை மேம்படுத்துவதில் கேரளா மேலும் முன்னேற்றம் கண்டுள்ளது.

மாநிலத்தின் வலுவான ஸ்டார்ட்அப் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு சுற்றுலாத் துறையுடன் இணைக்கப்படும் என்று முதல்வர் பினராயி விஜயன் சமீபத்தில் கூறினார்.

கேரளாவின் பொருளாதாரத்தின் முக்கியப் பிரிவாக சுற்றுலாத்துறை உள்ளது, இது மாநில உள்நாட்டு உற்பத்திக்கு கணிசமாக பங்களிக்கிறது. வேகத்தைத் தக்கவைக்க இளைஞர்களின் பங்களிப்பை உறுதி செய்வது மிகவும் முக்கியம். இதைக் கருத்தில் கொண்டுதான் கல்லூரி வளாகங்களில் சுற்றுலா கிளப்புகளை உருவாக்கும் திட்டத்தைத் தொடங்கினோம்.

சமீபத்திய கதைகள்