Friday, March 31, 2023

நோய்த்தொற்றுகள் அதிகரித்து வருவதால் சீனா இயல்பு நிலைக்கு சமதளமான பாதையை எதிர்கொள்கிறது

தொடர்புடைய கதைகள்

பிரேசில் தேர்தலில் தோல்வியடைந்த பிறகு முதல் முறையாக போல்சனாரோ திரும்புகிறார்

பிரேசிலின் முன்னாள் ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ கடந்த ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலில்...

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி செல்கிறார்

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

மூன்று வருட தனிமைப்படுத்தலுக்குப் பிறகு, அவர்களை மூடுவதற்கு நெருக்கமாக தள்ளியது, உணவக உரிமையாளர் லி மெங்கும் அவரது மனைவியும் கடுமையான வைரஸ் எதிர்ப்பு கட்டுப்பாடுகளை சீனா திரும்பப் பெற்ற பிறகு வணிகம் மீண்டு வரும் என்று நம்புகிறார்கள்.

விற்பனை மெதுவாக புத்துயிர் பெறும்போது, ​​அவர்கள் ஒரு புதிய சவாலை எதிர்கொள்கிறார்கள்: நாட்டின் தொற்றுநோய்களின் அலை பற்றி உணவருந்துபவர்கள் எச்சரிக்கையாக உள்ளனர். புதன்கிழமை இரவு 8 மணியளவில், அவர்களின் 20 மேஜைகளில் மூன்று மட்டுமே நிரம்பின.

மருத்துவமனைகள் காய்ச்சல், மூச்சுத்திணறல் கொண்ட கோவிட் -19 நோயாளிகளால் மூழ்கியிருந்தாலும் கூட, உலகின் மிகக் கடுமையான கட்டுப்பாடுகள் சிலவற்றின் திடீர் முடிவைத் தொடர்ந்து மக்கள் பள்ளிகள், வணிக வளாகங்கள் மற்றும் உணவகங்களுக்குத் திரும்புவதால் சீனா இயல்பு வாழ்க்கைக்குத் திரும்புகிறது.

“பலர் இன்னும் பார்க்கிறார்கள், ஏனென்றால் அவர்கள் பாதிக்கப்படுவார்கள் என்று பயப்படுகிறார்கள்,” லி கூறினார். “உணவு சாப்பிடுவதை இப்போதைக்கு நிறுத்தி வைக்கலாம்.”

ஆளும் கம்யூனிஸ்ட் கட்சி ஆழ்ந்த பொருளாதார சரிவை மாற்றியமைக்க முயற்சித்ததால், நவம்பர் மாதத்தில் சோதனை, தனிமைப்படுத்தல் மற்றும் பிற கட்டுப்பாடுகளை கைவிடத் தொடங்கியது.

“ஜீரோ கோவிட்” மூலோபாயம் மில்லியன் கணக்கான குடும்பங்களை ஒரே நேரத்தில் வாரக்கணக்கில் தங்கள் வீடுகளுக்குள் அடைத்து வைத்தது, சீனாவிற்குள் மற்றும் வெளியே செல்லும் பெரும்பாலான பயணங்களை நிறுத்தியது மற்றும் முக்கிய நகரங்களில் பரபரப்பான தெருக்களை காலி செய்தது. இது அதன் தொற்று விகிதத்தை குறைவாக வைத்திருந்தது, ஆனால் பொருளாதார வளர்ச்சியை நசுக்கியது மற்றும் எதிர்ப்புகளை தூண்டியது.

பெய்ஜிங்கில் வசிக்கும் 28 வயதான யாங் மிங்யூ கூறுகையில், “மக்கள் வேலைக்குத் திரும்புகிறார்கள், மால்களில் குழந்தைகளைப் பார்த்தேன். “எல்லாம் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பிவிட்டது. இது மிகவும் இனிமையானது.”

ஆளும் கட்சி அமெரிக்கா மற்றும் பிற அரசாங்கங்களுடன் இணைந்து பரவுவதைத் தடுப்பதற்குப் பதிலாக நோயுடன் வாழ முயற்சிக்கிறது. வயதானவர்களுக்கு தடுப்பூசி போடுவதற்கான பிரச்சாரத்தை இது தொடங்கியுள்ளது, பொது சுகாதார நெருக்கடியைத் தடுக்க இது தேவை என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.

பொது உறுப்பினர்கள் தொற்றுநோய்களின் அலை பற்றி கவலையை வெளிப்படுத்தினர் ஆனால் மூலோபாயத்தில் மாற்றத்தை வரவேற்றனர்.

“நான் நிச்சயமாக கொஞ்சம் கவலைப்படுகிறேன், ஆனால் வாழ்க்கைக்காக, நீங்கள் சாதாரணமாக வேலை செய்ய வேண்டும், இல்லையா?” 40 வயதான Yue Hongzhu, ஒரு பல்பொருள் அங்காடி மேலாளர் கூறினார்.

“அரசாங்கம் திறக்க அனுமதித்துள்ளதால், அது அவ்வளவு பயங்கரமானது அல்லவா?” யூ கூறினார். “வைரஸ் மிகவும் தொற்றுநோயாக இருந்தால் மற்றும் அனைவரின் உயிரும் ஆபத்தில் இருந்தால், அரசாங்கம் விடாது.”

செவ்வாயன்று, அரசாங்கம் சீனாவிற்கு வெளியே பயணம் செய்வதற்கான கட்டுப்பாடுகளை தளர்த்துவதாகவும், ஏறக்குறைய மூன்று ஆண்டுகளில் முதல் முறையாக சுற்றுலா பயணத்திற்கான பாஸ்போர்ட்டை மீண்டும் வழங்குவதாகவும் அறிவித்தது. தொற்றுநோய்களின் அதிகரிப்பால் மற்ற அரசாங்கங்கள் எச்சரிக்கும் நேரத்தில் வெளிநாடுகளுக்குச் செல்லும் சீனப் பயணிகளின் வெள்ளத்தை இது அமைக்கிறது.

அமெரிக்கா, ஜப்பான் மற்றும் பிற அரசாங்கங்கள் சீனாவில் இருந்து வரும் பயணிகளுக்கு வைரஸ் சோதனை தேவைகளை அறிவித்துள்ளன. வைரஸின் பரவல் மற்றும் புதிய வடிவங்களில் சாத்தியமான பிறழ்வுகள் பற்றி பெய்ஜிங்கில் இருந்து தகவல் இல்லாததை அவர்கள் மேற்கோள் காட்டுகிறார்கள்.

“தொற்றுநோயின் வளர்ச்சி ஒப்பீட்டளவில் வேகமாக உள்ளது” என்று சீனாவின் நோய் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்பு மையத்தின் தலைமை தொற்றுநோயியல் நிபுணர் வு ஜுன்யூ வியாழக்கிழமை ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார். “மக்களின் ஓட்டம் மற்றும் குளிர்காலத்தில் சுவாச தொற்று நோய்களின் ஆபத்து ஆகியவை தொற்றுநோய் நிலைமையை மிகவும் சிக்கலாக்கக்கூடும்.”

பெடரல் ரிசர்வ் மற்றும் ஐரோப்பிய மத்திய வங்கிகள் பொருளாதார நடவடிக்கைகளை குளிர்விக்கவும், அதிகரித்து வரும் பணவீக்கத்தை கட்டுப்படுத்தவும் வட்டி விகிதங்களை உயர்த்திய பிறகு சீன ஏற்றுமதிகளுக்கான உலகளாவிய தேவை பலவீனமடைந்து வருவதால், நுகர்வோர்களை தங்கள் வீடுகளில் இருந்து வெளியேற்றுவதற்கும் செலவழிப்பதற்கும் ஆளும் கட்சி அதிக அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கிறது.

நவம்பர் மாதத்தில் சீனாவின் சில்லறை விற்பனை முந்தைய ஆண்டை விட 5.9% குறைந்துள்ளது. சீனாவின் உள்நாட்டு தேவையில் ஆழமான வீழ்ச்சியின் அறிகுறியாக இறக்குமதிகள் 10.9% சரிந்தன.

கடந்த ஆண்டு நவம்பர் மாதத்தில் ஏற்றுமதி 9% குறைந்துள்ளது. சீனாவின் பொருளாதாரம் ஆண்டின் இறுதி காலாண்டில் சுருங்கக்கூடும் என்று கணிப்பாளர்கள் கூறுகின்றனர். அவர்கள் வருடாந்திர வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டத்தை 3% க்கும் குறைவாகக் குறைத்துள்ளனர், இது 2020 தவிர பல தசாப்தங்களில் எந்த ஆண்டுகளையும் விட பலவீனமாக இருக்கும்.

இந்த மாதம் வாக்கெடுப்புக்கு பதிலளித்த 70% க்கும் அதிகமான நிறுவனங்கள் “2023 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில் தற்போதைய கோவிட் வெடிப்பில் இருந்து சீனா மீண்டு வரும் என்று நம்புவதாக சீனாவில் உள்ள அமெரிக்க வர்த்தக சபை கூறுகிறது. ஐஎன்ஜி பொருளாதார நிபுணர் ஐரிஸ் பாங் ஒரு அறிக்கையில், ஏற்றுமதி மந்தநிலை பூட்டுதல்களிலிருந்து மீள்வதை கடினமாக்கும் என்று எழுதினார். “நேரம் சரியாக இல்லை,” என்று அவர் எழுதினார்.

தென்மேற்கில் உள்ள யுனான் மாகாணத்தின் உணவு வகைகளை மையமாகக் கொண்ட உணவகத்தைத் திறப்பதற்காக அவரும் அவரது மனைவியும் ஒரு தசாப்தத்திற்கு முன்பு பெய்ஜிங்கிற்குச் சென்றதாக உணவகத்தைச் சேர்ந்த லி கூறினார்.

அவர்கள் தங்களுடைய சேமிப்பை முதலீடு செய்து, 2019 ஆம் ஆண்டில் தொற்றுநோய் தாக்குதலுக்கு சற்று முன்பு மேலும் இரண்டு விற்பனை நிலையங்களைத் திறக்க தங்கள் வீட்டை அடமானம் வைத்தனர்.

“இப்போது எங்கள் முன்னுரிமை உயிர்வாழ்வதே” என்று லி கூறினார். தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய அளவில் பாதிக்கும் குறைவான விற்பனை இயல்பு நிலைக்குத் திரும்ப மூன்று மாதங்கள் வரை ஆகலாம் என்றார்.

வேறு ஒரு உணவகத்தில் பணியாளராக பணிபுரியும் ஷி ரன்ஃபீ, கடந்த ஆண்டு/ஆண்டுகளின் பெரும்பகுதிக்கு அண்டை நாடான ஹெபே மாகாணத்தில் உள்ள தனது சொந்த ஊருக்குச் செல்வதை வைரஸ் தடுப்பு விதிகள் தடுத்ததாகவும், அவர் பயணம் செய்ய அனுமதிக்கப்பட்டபோது, நேரத்தைச் செலவழிக்கும் தனிமைப்படுத்தல் தேவை என்றும் கூறினார்.

“இப்போது, இது வித்தியாசமானது,” ஷி, 35. “நிச்சயமாக, இன்னும் அபாயங்கள் உள்ளன, ஆனால் நாம் சுய பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும்.”

சமீபத்திய கதைகள்