Friday, April 19, 2024 5:27 am

உக்ரைன் மற்றொரு ரஷ்ய ஏவுகணை சரமாரியாக தாக்கியது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

உக்ரைனின் தலைநகரம் உட்பட பல பகுதிகள் வியாழன் அன்று ஒரு பெரிய ரஷ்ய ஏவுகணைத் தாக்குதலை எதிர்கொண்டன, இது தேசிய உள்கட்டமைப்பைக் குறிவைத்து வாரங்களில் மிகப்பெரிய தாக்குதல் அலை.

நாடு முழுவதும் வான்வழித் தாக்குதல் சைரன்கள் ஒலித்தன. ரஷ்யா 120க்கும் மேற்பட்ட ஏவுகணைகளை ஏவியது என்று உக்ரைன் அதிபர் வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கியின் ஆலோசகர் மைக்கைலோ பொடோலியாக் தெரிவித்தார்.

“மூலோபாய விமானங்கள் மற்றும் கப்பல்களில் இருந்து ஏவப்பட்ட விமானம் மற்றும் கடல் சார்ந்த கப்பல் ஏவுகணைகள்” மூலம் சரமாரியை விரிவுபடுத்துவதற்கு முன், ரஷ்யா ஒரே இரவில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கு வெடிக்கும் ட்ரோன்களை அனுப்பியது, உக்ரேனிய விமானப்படை தெரிவித்துள்ளது.

உக்ரைன் முழுவதும் உள்ள முக்கிய உள்கட்டமைப்பை குறிவைத்து நடத்தப்பட்ட தொடர்ச்சியான ரஷ்ய வேலைநிறுத்தத்தின் சமீபத்திய தாக்குதல் இந்த பரவலான தாக்குதல் ஆகும். மாஸ்கோ அக்டோபர் மாதம் முதல் வாரந்தோறும் இத்தகைய தாக்குதல்களை நடத்தியது, ஏனெனில் அதன் தரைப்படைகள் சிக்கிக்கொண்டது மற்றும் தரையையும் இழந்தது.

முந்தைய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, உக்ரேனிய இராணுவம் உள்வரும் ரஷ்ய ஏவுகணைகள் மற்றும் வெடிக்கும் ஆளில்லா விமானங்களை சுட்டு வீழ்த்தியதாக அறிவித்தது, ஆனால் சிலர் இன்னும் தங்கள் இலக்குகளை அடைந்தனர், மின்சாரம் மற்றும் நீர் விநியோகங்களை சேதப்படுத்தினர் மற்றும் உறைபனி வெப்பநிலைக்கு மத்தியில் மக்களின் துன்பத்தை அதிகரித்தனர்.

பிராந்திய நிர்வாகத்தின்படி, வியாழன் அன்று, தலைநகர் கெய்வில் வான் பாதுகாப்பு அமைப்புகள் செயல்படுத்தப்பட்டன. நகரில் வெடிச் சத்தம் கேட்டது.

14 வயது சிறுமி உட்பட குறைந்தது மூன்று பேர் காயமடைந்து மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று மேயர் விட்டலி கிளிட்ச்கோ கூறினார். தலைநகரில் மின்சாரம் துண்டிக்கப்படுவதைப் பற்றி அவர் எச்சரித்தார், மக்களை தண்ணீரை சேமித்து வைக்குமாறும் அவர்களின் மின்னணு சாதனங்களை சார்ஜ் செய்யுமாறும் கேட்டுக் கொண்டார்.

கிழக்கு உக்ரைனில் அமைந்துள்ள கார்கிவ் மற்றும் நாட்டின் இரண்டாவது பெரிய நகரத்திலும், போலந்தின் எல்லைக்கு அருகிலுள்ள லிவிவ் நகரத்திலும் ஏராளமான வெடிப்புகள் நடந்ததாக அவர்களின் மேயர்களின் கூற்றுப்படி.

Lviv இல் சுமார் 90% மின்சாரம் இல்லாமல் இருந்தது, மேயர் Andriy Sadovyi டெலிகிராமில் எழுதினார். டிராம்கள் மற்றும் தள்ளுவண்டி பேருந்துகள் இயங்கவில்லை, மேலும் குடியிருப்பாளர்கள் தண்ணீர் குறுக்கீடுகளை சந்திக்க நேரிடும், என்றார்.

உள்வரும் சில ரஷ்ய ஏவுகணைகள் இடைமறித்ததாக பல பிராந்தியங்களில் உக்ரேனிய அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

கருங்கடலுக்கு மேல் ஐந்து ஏவுகணைகள் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாக தெற்கு உக்ரைனின் மைகோலேவ் மாகாணத்தின் ஆளுநர் விட்டலி கிம் தெரிவித்தார். நாட்டின் வடகிழக்கில் ரஷ்யாவின் எல்லையில் அமைந்துள்ள சுமி பகுதியில் இருவர் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டதாக உக்ரேனிய இராணுவத்தின் கட்டளை வடக்கு தெரிவித்துள்ளது.

கீழே விழுந்த ரஷ்ய ஏவுகணைகளின் துண்டுகள், கிய்வின் டார்னிட்ஸ்கி மாவட்டத்தில் உள்ள இரண்டு தனியார் கட்டிடங்களை சேதப்படுத்தியதாக நகர நிர்வாகம் தெரிவித்துள்ளது. டினீப்பர் ஆற்றின் குறுக்கே அமைந்துள்ள சுற்றுப்புறங்களில் உள்ள ஒரு தொழில்துறை வசதி மற்றும் விளையாட்டு மைதானமும் சேதமடைந்ததாக நகர அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். உடனடியாக உயிர்ச்சேதம் எதுவும் ஏற்படவில்லை.

ரஷ்ய வேலைநிறுத்தங்களின் சமீபத்திய அலை வியாழன் தொடங்கியவுடன், Dnipro, Odesa மற்றும் Kryvyi Rih பிராந்தியங்களில் உள்ள அதிகாரிகள், முக்கியமான உள்கட்டமைப்பு வசதிகள் தாக்கப்பட்டால், அவற்றின் சேதத்தை குறைக்க மின்சாரத்தை நிறுத்திவிட்டதாகக் கூறினர்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், நாட்டின் பாதுகாப்பை அதிகரிக்க உக்ரைனுக்கு பேட்ரியாட் ஏவுகணை பேட்டரியை வழங்க அமெரிக்கா ஒப்புக்கொண்டது. உக்ரைன் அதன் உள்கட்டமைப்பு மீதான தாக்குதல்களைத் தாங்கிக் கொள்ள உதவும் ஆற்றல் தொடர்பான உபகரணங்களை வழங்க அமெரிக்காவும் மற்ற நட்பு நாடுகளும் உறுதியளித்தன.

Zelenskyy இன் ஆலோசகரான Podolyak, ரஷ்யா “முக்கியமான உள்கட்டமைப்பை அழித்து பொதுமக்களை மொத்தமாகக் கொல்வதை” நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என்று கூறினார்.

“அமைதியான தீர்வு,’ ‘RFக்கான பாதுகாப்பு உத்தரவாதங்கள்’ மற்றும் ஆத்திரமூட்டல்களின் விரும்பத்தகாத தன்மை பற்றிய ‘அமைதிகாப்பாளர்களிடமிருந்து’ மேலும் முன்மொழிவுகளுக்காக நாங்கள் காத்திருக்கிறோம்,” என்று உக்ரைனைத் தேடுமாறு வலியுறுத்திய மேற்கில் உள்ள சிலரின் அறிக்கைகளுக்கு ஒரு கிண்டலான குறிப்பு போடோலியாக் ட்விட்டரில் எழுதினார். மோதலின் அரசியல் தீர்வு.

உக்ரேனிய வெளியுறவு மந்திரி டிமிட்ரோ குலேபா திங்களன்று ஐக்கிய நாடுகள் சபையில் பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டெரெஸ் மத்தியஸ்தராக இரு மாதங்களுக்குள் “அமைதி” உச்சிமாநாட்டை தனது நாடு விரும்புகிறது என்று கூறினார். மாஸ்கோவுடன் தனது நாடு நேரடியாகப் பேசுவதற்கு முன் ரஷ்யா போர்க் குற்றவியல் நீதிமன்றத்தை எதிர்கொள்ள வேண்டும் என்று குலேபா கூறினார். இருப்பினும், மற்ற நாடுகள் ரஷ்யர்களுடன் ஈடுபட தயங்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

வியாழன் அன்று உச்சிமாநாட்டின் முன்மொழிவு குறித்து கருத்து தெரிவித்த ரஷ்ய வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் மரியா ஜாகரோவா அதை “ஏமாற்றம்” மற்றும் “வெற்று” என்று நிராகரித்தார், இது “கிய்வ் ஆட்சியை சமாதானம் செய்ய முயற்சிக்கும் வாஷிங்டனின் விளம்பர ஸ்டண்ட்” என்று விவரித்தார்.

“எந்தவொரு உறுதியான நடவடிக்கைகளையும் பின்பற்றாத அர்த்தமற்ற விவாதத்திற்கு இது சட்டப்பூர்வத்தின் சாயலைக் கொடுக்கும் முயற்சியாகும்” என்று ஜகரோவா ஒரு மாநாட்டின் போது கூறினார்.

செப்டம்பரில் உக்ரைனிலிருந்து சட்டவிரோதமாக இணைத்த பிராந்தியங்களில் ரஷ்யாவின் இறையாண்மையை கியேவ் அங்கீகரிப்பதில் இருந்து மட்டுமே எந்தவொரு சமாதானத் திட்டமும் தொடர முடியும் என்று ரஷ்ய அதிகாரிகள் கூறியுள்ளனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்