Thursday, June 13, 2024 3:43 pm

ஸ்பைஸ்ஜெட்டின் தணிக்கைக் கதையை ICAO நிராகரித்தது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

சர்வதேச சிவில் ஏவியேஷன் அமைப்பின் (ICAO) முழுமையான தணிக்கையின் போது அதன் பாதுகாப்பு செயல்முறைகள் வலுவாக இருப்பதாக பட்ஜெட் ஏர்லைன் ஸ்பைஸ்ஜெட் கூறிய சில நாட்களுக்குப் பிறகு, ஐ.நாவின் சிவில் ஏவியேஷன் ஏஜென்சி, ஆபரேட்டர்களின் வருகை தணிக்கை அல்ல என்று தெளிவுபடுத்தியது.

“ICAO இன் உலகளாவிய பாதுகாப்பு மேற்பார்வை தணிக்கைத் திட்டம் (USOAP) குழு 9 முதல் 16 நவம்பர் 2022 வரை ICAO ஒருங்கிணைந்த சரிபார்ப்பு பணியை (ICVM) இந்தியாவிற்குச் செய்தது. ICVM இன் நோக்கம் முந்தைய USOAP செயல்பாடுகளின் கண்டுபிடிப்புகளை சரிபார்ப்பதில் உள்ள முன்னேற்றம் ஆகும்” என்று வில்லியம் கூறினார். Raillant-Clark, தகவல் தொடர்பு அதிகாரி, ICAO டிசம்பர் 13 அன்று ஒரு ட்வீட்டில்.

“ICVM இன் ஒரு பகுதியாக, ICAO குழுக்கள் சிவில் விமானப் போக்குவரத்து ஆணையத்தின் பாதுகாப்பு மேற்பார்வையின் செயல்திறனைச் சரிபார்க்க தொழில்துறை வருகைகளை மேற்கொள்கின்றன. இதில் பல ஆபரேட்டர்களின் வருகைகள் அடங்கும். ஆபரேட்டர்களுக்கான வருகைகள் தணிக்கை அல்லது ஆய்வுகள் அல்ல என்பதை ICAO தெளிவுபடுத்த விரும்புகிறது,” என்று அவர் கூறினார். சேர்க்கப்பட்டது.

ஐசிஏஓ தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், “இந்தியாவிற்கான சமீபத்திய ஐசிஏஓ ஒருங்கிணைந்த சரிபார்ப்பு பணி தொடர்பான ஐசிஏஓவின் தகவல் தொடர்பு அதிகாரியின் விளக்கங்கள்” என்று கூறியுள்ளது.

முன்னதாக, டிசம்பர் 5 அன்று ஸ்பைஸ்ஜெட் தனது செய்திக்குறிப்பில், “யுனிவர்சல் சேஃப்டி ஓவர்சைட் தணிக்கை திட்டத்தின் (யுஎஸ்ஓஏபி) தொடர்ச்சியான கண்காணிப்பு அணுகுமுறையின் கீழ் ஐசிஏஓ நடத்திய தணிக்கையில் ஸ்பைஸ்ஜெட் மட்டுமே திட்டமிடப்பட்ட இந்திய விமானப் பகுதியாக இருந்தது. ஸ்பைஸ்ஜெட் பாதுகாப்பு அமைப்புகளின் தணிக்கை இந்தியாவை அடைய உதவியது. ஐசிஏஓ தணிக்கையில் அதன் மிக உயர்ந்த பாதுகாப்பு தரவரிசை.”

ஏர்லைன்ஸ் மேலும் கூறியது, “நவம்பர் 14, 2022 அன்று, அனைத்து ஸ்பைஸ்ஜெட் விமானங்களும் கட்டுப்படுத்தப்படும் ஸ்பைஸ்ஜெட் தலைமை அலுவலகம் மற்றும் டெல்லி விமான நிலையத்தில் உள்ள ஸ்பைஸ்ஜெட் விமான அனுப்புதல் அலுவலகங்களுக்கு ICAO தணிக்கைக் குழு சென்றது. அவர்கள் பல்வேறு விமான முக்கிய செயல்பாடுகளை தணிக்கை செய்து மதிப்பாய்வு செய்தனர். விமான திட்டமிடல், வானிலை மதிப்பீடு, பாதை திட்டமிடல், விமான சேவைத்திறன், முக்கியமான விமான நிலையங்களுக்கான செயல்பாடுகள், பைலட் ரோஸ்டரிங் அமைப்புகள், கேபின் பாதுகாப்பு நடைமுறைகள் போன்ற செயல்பாட்டு பகுதிகள்.

ஸ்பைஸ்ஜெட் நிறுவனத்தின் தலைவர் மற்றும் நிர்வாக இயக்குநர் அஜய் சிங்கின் அறிக்கையும் இந்த செய்திக்குறிப்பில் இடம்பெற்றுள்ளது, “ஐசிஏஓ தணிக்கை என்பது பாதுகாப்பின் அளவுகோலாகும். எங்கள் பாதுகாப்பு கலாச்சாரம், அமைப்புகள், செயல்முறைகள் மற்றும் செயல்பாடுகள் கண்டறியப்பட்டதில் நாங்கள் பெருமிதம் கொள்கிறோம். ஒழுங்கு மற்றும் உலகளாவிய சிறந்த நடைமுறைகள் மற்றும் பாதுகாப்பு தரங்களுக்கு இணையாக.”

புதன்கிழமையன்று ஸ்பைஸ்ஜெட்டின் சமீபத்திய வளர்ச்சிக்கான எதிர்வினைகள் காத்திருக்கின்றன.

சர்வதேச சிவில் விமானப் போக்குவரத்து அமைப்பின் கீழ், உலகளாவிய பாதுகாப்பு மேற்பார்வைத் தணிக்கைத் திட்டத்தின் (யுஎஸ்ஓஏபி) தொடர்ச்சியான கண்காணிப்பு அணுகுமுறையின் கீழ், ஏஐசிஏஓ ஒருங்கிணைந்த சரிபார்ப்பு மிஷன்ஏ (ஐசிவிஎம்) நவம்பர் 9 முதல் 16, 2022 வரை மேற்கொள்ளப்பட்டது.

தணிக்கை – சட்டம், அமைப்பு, தனிப்பட்ட உரிமம், செயல்பாடுகள், விமானத் தகுதி மற்றும் ஏரோட்ரோம் ஆகிய பகுதிகளில் நடத்தப்பட்டது.

அதன்பிறகு, குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றத்தைப் பதிவுசெய்து, இந்திய விமானப் பாதுகாப்பு மேற்பார்வை பொறிமுறையானது உலகில் 48 வது இடத்தைப் பிடித்தது, மேலும் இது நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அதன் 102 வது தரவரிசையில் இருந்து ஒரு குவாண்டம் பாய்ச்சலாக இருந்தது.

ICAO இன் உலகளாவிய பாதுகாப்பு மேற்பார்வை தணிக்கைத் திட்டம் (USOAP) ஒரு பாதுகாப்பு மேற்பார்வை அமைப்பின் முக்கியமான கூறுகளை திறம்பட மற்றும் தொடர்ந்து செயல்படுத்தியுள்ளதா என்பதை மதிப்பிடுவதன் மூலம் பாதுகாப்பு மேற்பார்வையை வழங்குவதில் மாநிலத்தின் திறனை மையமாகக் கொண்டுள்ளது. இது ICAO-வின் பாதுகாப்பு தொடர்பான தரநிலைகள் மற்றும் பரிந்துரைக்கப்பட்ட நடைமுறைகள் (SARPs) மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய நடைமுறைகள் மற்றும் வழிகாட்டுதல் பொருட்களை செயல்படுத்துவதை உறுதிசெய்ய மாநிலத்திற்கு உதவுகிறது. கூடுதலாக, மாநிலங்கள் தங்கள் பாதுகாப்பு மேற்பார்வைக் கடமைகளை நிறைவேற்றுவதைத் தொடர்ந்து கண்காணிக்கும் வழிமுறையை இது ICAO க்கு வழங்குகிறது.

முன்னதாக, ஸ்பைஸ்ஜெட் விமான கேபினில் புகைபிடித்த சம்பவத்தைத் தொடர்ந்து, 14 செயல்பாட்டு விமானங்களைக் கொண்ட முழு Q400 கடற்படையின் எஞ்சின் எண்ணெய் மாதிரிகளை பிராட் மற்றும் விட்னி கனடாவிற்கு உலோகம் இருப்பதைக் கண்டறிய அனுப்ப விமான ஒழுங்குமுறை DGCA அக்டோபர் 17 அன்று விமான நிறுவனத்திற்கு உத்தரவிட்டது. மற்றும் கார்பன் இருக்கை துகள்கள்.

மேலும், DGCA, ஸ்பைஸ்ஜெட் நிறுவனத்திற்கு, ப்ளீட்-ஆஃப் வால்வு ஸ்கிரீன் மற்றும் எண்ணெய் ஈரத்தன்மைக்கான ஆதாரங்களை ஆய்வு செய்ய உத்தரவிட்டுள்ளது. அக்டோபர் 12 ஆம் தேதி, ஸ்பைஸ்ஜெட் விமானம் ஹைதராபாத் விமான நிலையத்தில் அவசரமாக தரையிறக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து டிஜிசிஏ விசாரணையைத் தொடங்கியது.

நிலைமையை உன்னிப்பாகக் கண்காணித்து வருவதாகவும், ஏதேனும் அசம்பாவிதம் ஏற்படாமல் இருக்க அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் எடுப்பதாகவும் கட்டுப்பாட்டாளர் கூறியிருந்தார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்