Monday, July 1, 2024 7:21 am

இஸ்ரேலின் நெதன்யாகு “தாராளவாத-வலது” அரசாங்கத்திற்கு உறுதியளிக்கிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இஸ்ரேலியப் பிரதமராக நியமிக்கப்பட்ட பெஞ்சமின் நெதன்யாகு செவ்வாயன்று மத மற்றும் மதச்சார்பற்ற நலன்களை சமநிலைப்படுத்த உறுதியளித்தார், அவர் தேசியவாத மற்றும் தீவிர ஆர்த்தடாக்ஸ் யூதக் கட்சிகளுடன் ஒரு புதிய அரசாங்கத்தை அமைக்க முயற்சிக்கிறார்.

நெதன்யாகு வெளியேறும் பிரதம மந்திரி Yair Lapid மற்றும் ஊழல் எதிர்ப்பு குழுக்களின் விமர்சனத்திற்கு உள்ளானார், அவருடைய எதிர்கால பங்காளிகளின் கோரிக்கைகள் இஸ்ரேலின் ஜனநாயகத்தை சிதைத்துவிடும் என்றும், ஏற்கனவே ஜெப ஆலயம் மற்றும் மாநிலம் இரண்டாக பிரிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் எச்சரித்துள்ளார்.

ஜெருசலேமின் பழைய நகரத்தில் ஒரு பெரிய மசூதி இருக்கும் இடத்தில் யூதர்களின் தொழுகைக்கு தடை விதிக்கப்பட்டதை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கு அழைப்பு விடுக்கும் தீவிர வலதுசாரி பிரிவுகளுடன் உடன்பாடுகள் எட்டப்பட்டுள்ளன.

நெதன்யாகு இன்னும் தீவிர ஆர்த்தடாக்ஸ் குழுக்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறார், அவர்கள் வணிகம் மற்றும் போக்குவரத்து யூத ஓய்வுநாளில் கட்டுப்படுத்தப்பட வேண்டும் மற்றும் கடற்கரைகளில் பாலினப் பிரிவினை விரும்புகிறார்கள்.

“ஓய்வுநாளில் மின்சாரம் (உற்பத்தி) இருக்கும் மற்றும் இருக்கும். அனைவருக்கும் கடற்கரைகள் இருக்கும், இருக்கும். நாங்கள் தற்போதைய நிலையைப் பாதுகாப்போம்” என்று நாடாளுமன்றத்தில் நெதன்யாகு கூறினார்.

“நிலைமை” என்ற சொல் இஸ்ரேலில் மதச்சார்பற்ற-மத ஒத்துழைப்புக்காகவும், பல தசாப்தங்களாக முஸ்லீம் அதிகாரிகளுடன் ஜெருசலேமில் உள்ள அல் அக்ஸா மசூதி வளாகத்தில் யூதர்கள் செல்ல அனுமதிக்கப்படும், ஆனால் பிரார்த்தனை செய்ய அனுமதிக்கப்படவில்லை.

இத்தலம் யூத மதத்தில் மிகவும் புனிதமானது, அதன் இரண்டு பழமையான கோவில்கள் உள்ளன. “ஒவ்வொருவரும் தங்கள் சொந்த நம்பிக்கைக்கு ஏற்ப வாழ்வார்கள். இது மதச் சட்டத்தின் தேசமாக மாறாது. இது விதிவிலக்கு இல்லாமல் இஸ்ரேலின் அனைத்து குடிமக்களுக்கும் நாம் முனையும் ஒரு நாடாக இருக்கும்” என்று நெதன்யாகு கூறினார்.

“நாங்கள் எங்கள் வழியில், தேசியவாத-வலது வழி மற்றும் தாராளவாத-வலது வழியில் வழிநடத்த தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டோம், நாங்கள் அவ்வாறு செய்வோம்.” லாபிட் மற்றும் வெளியேறும் மத்திய-இடது அரசாங்கத்தில் உள்ள மற்றவர்கள் நெதன்யாகுவின் தற்போதைய ஊழல் விசாரணையின் காரணமாக ஒரு பகுதியாக சேர மறுத்துவிட்டனர்.

“நெத்தன்யாஹு பலவீனமானவர், அவரது விசாரணைக்கு பயந்துவிட்டார். அவரை விட இளையவர்கள் – அவரை விட தீவிரவாதிகள் மற்றும் உறுதியானவர்கள் – பொறுப்பேற்றுள்ளனர்” என்று லாபிட் தனது சொந்த உரையில் கூறினார்.

நெதன்யாகு அரசாங்கத்தை அமைக்க உதவுவதற்காக தொடர்ச்சியான சர்ச்சைக்குரிய சட்டங்களைத் தொடர எதிர்பார்க்கப்படும் புதிய தலைவரை பாராளுமன்றம் தெரிவு செய்தபோது இரு தலைவர்களும் பேசினர்.

அத்தகைய ஒரு மசோதா கிரிமினல் பதிவு இருந்தபோதிலும் அமைச்சரவையில் மூத்த பங்குதாரர் பணியாற்ற உதவும்.

தன் மீதான ஊழல் குற்றச்சாட்டை மறுக்கும் நெதன்யாகு, டிச.21ஆம் தேதி வரை அரசாங்கத்தை இறுதி செய்ய வேண்டும். இல்லையேல் அது இன்னொரு தேர்தலை குறிக்கும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்