26.7 C
Chennai
Tuesday, March 21, 2023
Homeபொதுஆம் ஆத்மி கட்சிக்கு பெரும்பான்மை கிடைத்ததால், டெல்லியில் பாஜக ஆட்சி முடிவுக்கு வந்தது

ஆம் ஆத்மி கட்சிக்கு பெரும்பான்மை கிடைத்ததால், டெல்லியில் பாஜக ஆட்சி முடிவுக்கு வந்தது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

ஜெனரல் மோட்டார்ஸ் செலவைக் குறைக்க 500 தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம்...

ஆட்டோமேக்கர் ஜெனரல் மோட்டார்ஸ் (GM) நிறுவனத்தில் இருந்து நூற்றுக்கணக்கான தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம்...

குளிர்காலப் புயல் அமெரிக்காவைச் சுற்றி வருவதால் விமானங்கள் ரத்து

ஒரு மிருகத்தனமான குளிர்கால புயல் புதன்கிழமை அரிசோனாவிலிருந்து வயோமிங் வரையிலான மாநிலங்களுக்கு...

ஹஸ்தினாபுரத்தில் 10-ம் வகுப்பு மாணவிக்கு மது அருந்திய நபர்,...

ஹஸ்தினாபுரத்தில் வெள்ளிக்கிழமை 10-ம் வகுப்பு மாணவிக்கு மது அருந்திவிட்டு பாலியல் பலாத்காரம்...

குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டிய 770 பேரிடம் இருந்து ரூ.80...

குடிபோதையில் வாகனம் ஓட்டுவதற்கு எதிரான சிறப்பு இயக்கத்தில், கிரேட்டர் சென்னை போக்குவரத்து...

சென்னையில் 256வது நாளாக பெட்ரோல், டீசல் விலையில் மாற்றம்...

சென்னையில் கடந்த 254 நாட்களாக ஒரு லிட்டர் பெட்ரோல், டீசல் விலை...

புதன்கிழமை நடைபெற்ற தில்லி மாநகராட்சித் தேர்தலில் ஆம் ஆத்மி கட்சி பெரும்பான்மையைப் பெற்று பாதியை தாண்டியது, இதன் மூலம் நகரின் குடிமை அமைப்பில் பாரதிய ஜனதா கட்சியின் (BJP) 15 ஆண்டுகால ஆட்சியை வேரோடு அகற்றியது.

தேர்தல் ஆணையம் பகிர்ந்துள்ள சமீபத்திய தரவுகளின்படி, ஆம் ஆத்மி கட்சி இதுவரை 250 வார்டுகளில் 126 வார்டுகளை வென்றுள்ளது.

2007 ஆம் ஆண்டு முதல் குடிமைப் பிரிவை ஆளும் பிஜேபி 97 இடங்களை வென்றது, மதியம் 2 மணி வரை கட்சி 6 இடங்களில் முன்னிலை வகித்தது, இதனால் 15 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு MCD தேர்தலில் தோல்வியைச் சந்தித்தது.

இறுதி முடிவுகள் அறிவிக்கப்படுவதற்கு முன்னதாகவே, தேசிய தலைநகரில் உள்ள ஆம் ஆத்மி கட்சி அலுவலகத்தில் பாஜகவிடம் இருந்து எம்சிடியை கைப்பற்றும் என்று போக்குகள் காட்டப்பட்டதை அடுத்து கொண்டாட்டங்கள் தொடங்கின. அலுவலகம் முன் திரண்டிருந்த கட்சி தொண்டர்கள், கட்சித் தலைவர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவாலைப் பாராட்டி, நடனமாடி, கோஷம் எழுப்பி மகிழ்ச்சி அடைந்தனர்.

கடுமையாகப் போராடிய போரில், பாஜக தொடக்கத்தில் கிட்டத்தட்ட ஒன்றரை மணிநேரம் முன்னணியில் இருந்து நாள் தொடங்கியது, இருப்பினும், ஆம் ஆத்மி முன்னிலை பெற்றதால் போக்குகள் மாறத் தொடங்கி இறுதி முடிவுகள் அறிவிக்கப்படும் வரை தக்கவைக்கப்பட்டது.

காலை 8 மணிக்கு வாக்கு எண்ணிக்கை தொடங்கியதும் இரு கட்சிகளும் நம்பிக்கையுடன் இருந்தன, பிஜேபி நான்காவது முறையாக தேர்தலில் வெற்றி பெறுவதாகக் கூறியது, அதே நேரத்தில் ஆம் ஆத்மி தேர்தலில் வெற்றி பெறுவோம் என்ற நம்பிக்கையை வெளிப்படுத்தியது.

“டெல்லி மக்கள் வேலை செய்பவர்களுக்கே வாக்களிக்கிறார்கள், அவதூறு செய்பவர்களுக்கு வாக்களிக்க மாட்டார்கள் என்று பாஜகவுக்கு இன்று பதில் கிடைத்துள்ளது. பாஜக தனது எம்பிக்கள், அமைச்சர்கள், சிபிஐ மற்றும் இடி ஆகியோரை களமிறக்கியது, ஆனால் டெல்லி மக்கள் இன்னும் ஆம் ஆத்மிக்கு வாக்களித்தனர். கெஜ்ரிவால் மீது பாஜக சுமத்திய குற்றச்சாட்டுகளுக்கு மக்கள் தகுந்த பதிலடி கொடுத்துள்ளனர். டெல்லியை உலகின் மிக அழகான நகரமாக மாற்றுவோம்” என்று ராகவ் சதா கூறினார்.

டிசம்பர் 4-ம் தேதி வாக்குப்பதிவுக்கு முன்னதாக தேர்தல் பிரச்சாரத்தில் நடத்தப்பட்ட உயர் டெசிபல் போர், இரு கட்சிகளின் (பாஜக, ஆம் ஆத்மி) கூற்றுக்கள் மற்றும் எதிர்க் கூற்றுகளுக்கு சாட்சியாக இருந்தது, இருப்பினும், அது அனைத்தும் டிசம்பர் 7 வரை கொதித்தது. தேர்தல் முடிவு தெரிய வந்தது.

தேசிய தலைநகரில் உள்ள 250 வார்டுகளுக்கான தேர்தல் டிசம்பர் 4 ஆம் தேதி நடைபெற்றது, சுமார் 50 சதவீத வாக்குகள் பதிவாகி மொத்தம் 1,349 வேட்பாளர்கள் களத்தில் இருந்தனர். இருப்பினும், குறைந்த வாக்குப்பதிவு, பதவிக்கு ஆதரவான ஒரு குறிகாட்டியாக நிரூபிக்கப்படவில்லை.

பெரும்பாலும் பாரத் ஜோடோ யாத்ராவின் வெற்றியில் கவனம் செலுத்தும் காங்கிரஸ், சமீபத்தில் நடத்தப்பட்ட கருத்துக் கணிப்புகளில் (வெளியேறும் கருத்துக் கணிப்புகளில்) முக்கிய சவாலாக இருக்கும் என்று கணிக்கப்படவில்லை. இருப்பினும், அதிக முக்கியத்துவம் வாய்ந்த உள்ளாட்சித் தேர்தல்கள் பெரும்பாலும் பாஜக, ஆம் ஆத்மி மற்றும் காங்கிரஸ் இடையே மும்முனைப் போட்டியாகக் கருதப்படுகிறது.

இந்த 42 வாக்கு எண்ணும் மையங்களில் உள்ள எல்இடி திரைகளில் ஆணையத்தின் இணையதள போர்ட்டலில் நேரடி முடிவுகளைப் பார்ப்பதற்கு வசதியாக சிறப்பு ஊடக அறைகள். மத்திய அமைச்சர்கள், பாஜக ஆளும் மாநிலங்களின் முதல்வர்கள் மற்றும் எம்.பி.க்கள் உள்ளிட்ட உயர்மட்டத் தலைவர்கள் வீடு வீடாகச் சென்று பிரச்சாரம் செய்யவும், பொதுமக்களின் ஆதரவைப் பெறுவதற்காக கூட்டங்களை நடத்தவும், ஆம் ஆத்மி மற்றும் பிஜேபியின் பெரும் பிரச்சாரத்தை டெல்லி கண்டது.

புதிய எல்லை நிர்ணய நடவடிக்கைக்குப் பிறகு நடைபெற்ற முதல் உள்ளாட்சித் தேர்தல் இதுவாகும். டெல்லியில் 272 வார்டுகள் மற்றும் மூன்று மாநகராட்சிகள் – 2012-2022 வரை டெல்லியில் NDMC, SDMC மற்றும் EDMC ஆகியவை இருந்தன, பின்னர் அவை மே 22 அன்று முறையாக நடைமுறைக்கு வந்த MCD ஆக மீண்டும் இணைக்கப்பட்டன.

சமீபத்திய கதைகள்