26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeஆரோக்கியம்தியானத்தின் மூலம் உங்கள் குழந்தையின் நல்வாழ்வை மேம்படுத்துவது எப்படி உங்களுக்கான டிப்ஸ் இதோ

தியானத்தின் மூலம் உங்கள் குழந்தையின் நல்வாழ்வை மேம்படுத்துவது எப்படி உங்களுக்கான டிப்ஸ் இதோ

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

2023 இல் ஆயுர்வேதத்தின்படி சரியாக சாப்பிடுவதற்கான உங்கள் வழிகாட்டி

ஆயுர்வேதத்தின் மையக் கொள்கைகளில் ஒன்று, எந்த இரண்டு நபர்களும் ஒரே மாதிரியாக...

மீதமான உணவுகளை சூடு பண்ணி சாப்பிடுவதால் ஏற்படும்...

பொதுவாகவே வீட்டில் மதியம் சமைத்த சாப்பாடுகளை இரவில் சூடு பண்ணி சாப்பிடுவதால்...

இரவில் படுத்தவுடன் தூக்கம் வரவில்லையா? அப்போ இத...

மனிதர்கள் மட்டுமின்றி விலங்குகள் என அனைத்திற்கும் தூக்கம் என்பது ஆரோக்கியமாக வாழ...

நீரிழிவு நோயை முற்றிலும் கட்டுப்படுத்தும் உணவு பொருட்களின் முழு...

இன்று நீரிழிவு நோயினால் பாதிக்கப்படும் மக்களின் எண்ணிக்கை நாளுக்கு நாள் அதிகமாகி...

காலை சோர்வை போக்க சூப்பரான டிப்ஸ் இதோ உங்களுக்காக

பொதுவாகவே காலையில் எழும்பவே சோம்பலாக இருக்கும். படுக்கையை விட்டு எழவும் மனமே...

குழந்தைகளிடையே மன அழுத்தம் மற்றும் பதட்டம் ஆகியவை ஆபத்தான விகிதத்தில் இருப்பதைக் குறிக்கும் நிகழ்வு மற்றும் அனுபவ சான்றுகள் உள்ளன. குறிப்பாக கடந்த இரண்டு வருடங்களில் 18 வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகள் பல்வேறு மனநலக் கோளாறுகளால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். ஒரு குழந்தையின் நல்வாழ்வை மேம்படுத்தவும் மன அழுத்தத்தைப் போக்கவும் உதவும் பல வழிமுறைகள் இருந்தாலும், தியானம் என்பது பெற்றோர்கள் தங்கள் சந்ததியினரின் மன ஆரோக்கியத்திற்குப் பயன்படுத்தக்கூடிய ஒரு வழியாகும்.

தொற்றுநோய்க்கு பிந்தைய காலத்தில், குழந்தைகள் மற்றும் இளைஞர்கள் பல ஆண்டுகளாக தங்கள் மன ஆரோக்கியம் மற்றும் நல்வாழ்வில் கோவிட்-19 இன் தாக்கத்தை உணர முடியும் என்று கூறினார். சமீபத்திய மதிப்பீடுகள் 10-19 வயதுடைய 7 இளம் பருவத்தினரில் 1 க்கும் மேற்பட்டோர் உலகளவில் கண்டறியப்பட்ட மனநலக் கோளாறுடன் வாழ்வதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஏறக்குறைய 46,000 இளம் பருவத்தினர் தற்கொலையால் இறக்கின்றனர், அவர்களின் வயதுக்குட்பட்ட இறப்புக்கான முதல் ஐந்து காரணங்களில் ஒன்று.

குழந்தைகள் தங்கள் உணர்ச்சிகளில் தேர்ச்சி பெறவும் குணமடையவும் தியானம் ஒரு வழியாகும் என்று நிபுணர்கள் தெரிவிக்கின்றனர். மனநலம் மற்றும் நல்வாழ்வுக்கான உலகளாவிய தலைவரான பிரகிருதி போதாரின் கூற்றுப்படி, உலகளாவிய முழுமையான நல்வாழ்வு நிறுவனமான RoundGlass, தியானம் குழந்தைகளுக்கு பல நன்மைகளை அளிக்கும் என்று பகிர்ந்துள்ளது.

அன்றாட வாழ்வில் ஏற்படும் அதிர்ச்சி மற்றும் மன அழுத்தம் குறைகிறது: பிரகிருதி போத்தர் அறிவுறுத்தினார், “சில சமயங்களில் நமது குழந்தைகள் பள்ளியிலும் நண்பர்களிடமும் என்ன செய்கிறார்கள் என்பதை பெற்றோர்கள் முழுமையாக அறிந்திருக்க மாட்டார்கள். தியானம் அவர்களின் மனதில் உள்ள சத்தத்தை அமைதிப்படுத்தவும், தங்களை மையப்படுத்தவும் கருவிகளை வழங்குகிறது. இது மன அழுத்தத்தையும் பதட்டத்தையும் குறைக்க உதவுகிறது.”

அமைதிப்படுத்தும் வினைத்திறன்: தியானம் குழந்தைகளை அமைதிப்படுத்தும் மற்றும் அவர்களை மையமாகவும், குறைவான எதிர்வினையாகவும் ஆக்குகிறது.

அதிக கவனத்துடன்: “இது குழந்தைகளை அதிக விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துகிறது. கவனத்துடன் இருப்பது அவர்களுக்கு மன அழுத்த சூழ்நிலைகளைச் சமாளிக்க உதவுகிறது, உணர்ச்சிகளைக் கட்டுப்படுத்துகிறது மற்றும் கூர்மையான கவனம் செலுத்துகிறது” என்று மனநல பயிற்சியாளர் பரிந்துரைத்தார்.

அமெரிக்கன் அகாடமி ஆஃப் பீடியாட்ரிக்ஸ் குழந்தைகளுக்கான தியான நேர பிரேம்களுக்கான அடிப்படை வழிகாட்டியை பட்டியலிட்டுள்ளது. பாலர் குழந்தைகளுக்கு, ஒவ்வொரு நாளும் சில நிமிடங்கள் ஆகும். தொடக்கப்பள்ளியில் உள்ள குழந்தைகளுக்கு இது 3-10 நிமிடங்கள் மற்றும் ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை. இளம் பருவத்தினர் தினமும் 5-45 நிமிடங்கள் தியானத்தில் செலவிடலாம்.

குழந்தைகளில் பெற்றோர்கள் எவ்வாறு தியானத்தை ஆரம்பிக்கலாம்? பிரகிருதி போத்தார் பின்வரும் படிகளைப் பகிர்ந்து கொண்டார்:

ஆழமான சுவாசத்தை அறிமுகப்படுத்துங்கள்

ஆழ்ந்த சுவாசத்தை எடுக்க முதலில் கற்றுக்கொள்வதன் மூலம் குழந்தைகள் தொடங்கலாம். உதாரணமாக, அவர்கள் படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன் குறுகிய சுவாசப் பயிற்சிகளைச் செய்ய அவர்களை ஊக்குவிக்கவும். இது அவர்களுக்கு ஓய்வெடுக்கவும், நீண்ட தியான அமர்வுகளுக்குத் தயாராகவும் உதவும். இதேபோல், வகுப்பு அல்லது தேர்வில் கடினமான கேள்விக்கு பதிலளிக்கும் முன்பும், தடகள செயல்திறனுக்கு முன்பும் சில ஆழமான சுவாசங்களை எடுக்க இளம் பருவத்தினருக்கு கற்பிக்கப்படலாம்.

ஒரு கதையைப் படியுங்கள்

குழந்தைகளைப் பொறுத்தவரை, தியானத்தில் எப்போதும் ஒரே இடத்தில் அமர்ந்திருக்க வேண்டியதில்லை. ஒரு கதைப் புத்தகத்திலிருந்து பெற்றோர்கள் படிப்பதைக் கேட்பது தியானமாக இருக்கும். உண்மையிலேயே ஆழமான அனுபவத்தை உருவாக்க, கதையை மென்மையான வேகத்தில் விவரிக்கவும், திருப்பங்கள் மற்றும் திருப்பங்களை விளக்கவும், உங்கள் குழந்தையின் அவதானிப்புகள் மற்றும் கருத்துகளைக் கேட்டு அவரது கவனத்தை ஈர்க்கவும்.

இசை மற்றும் இயற்கை

இதேபோல், உங்கள் பிள்ளை ஒரு இசைக்கருவியைக் கற்றுக்கொள்வதற்கும் வாசிப்பதற்கும் அல்லது இயற்கையில் நடைபயணத்திற்குச் செல்வதற்கும் தியானமாக இருக்கலாம்.

பாடத்திட்டக் கற்றலுடன் கூடுதலாக, பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு “சமநிலை, நுணுக்கம், மகிழ்ச்சி மற்றும் நிறைவேற்றம்” பற்றி கற்பிப்பதில் நேரத்தை செலவிட வேண்டும் என்று Poddar பகிர்ந்து கொண்டார்.

சமீபத்திய கதைகள்