Saturday, June 15, 2024 7:09 pm

இந்தியாவின் 1 வது ஒருங்கிணைந்த ராக்கெட் தயாரிப்பு தொழிற்சாலை டி’கானா: கேடிஆர்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

தெலங்கானாவின் தொழில் மற்றும் வர்த்தக அமைச்சர் கே.டி. ஸ்கைரூட் ஏரோஸ்பேஸ் வசதி மூலம் இந்தியாவின் முதல் ஒருங்கிணைந்த ராக்கெட் வடிவமைப்பு, உற்பத்தி மற்றும் சோதனை வசதி தெலுங்கானாவில் அமைய உள்ளதாக ராமராவ் மகிழ்ச்சி தெரிவித்தார்.

தெலுங்கானாவில் ராக்கெட்டுகளை வடிவமைத்தல், தயாரித்தல் மற்றும் சோதனை செய்வதற்கான வசதியை நிறுவுவதற்கு ஸ்டார்ட்அப் நிறுவனத்தின் இணை நிறுவனர்களான பவன் சந்தனா மற்றும் பரத் டாக்கா ஆகியோர் முழு ஆதரவை வழங்குவதாக உறுதியளித்ததாக கேடிஆர் கூறினார்.

ஸ்கைரூட் ஏரோஸ்பேஸ் விக்ரம்-எஸ் ராக்கெட்டை வெற்றிகரமாக விண்ணில் செலுத்தியதைக் கொண்டாடுவதற்காக வெள்ளிக்கிழமை டி-ஹப்பில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட நிகழ்ச்சியில் அமைச்சர் கெளரவ விருந்தினராகப் பங்கேற்றார். ஹைதராபாத்தை தளமாகக் கொண்ட ஸ்டார்ட்அப், T-Hub இல் அடைகாத்து, TWorks ஆல் ஆதரவுடன் நவம்பர் 18, 2022 அன்று இந்தியாவின் முதல் தனியார் ராக்கெட்டை ஏவியது.

கஷ்டங்களைத் தாங்கிய அணிக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த அவர், இந்தியாவின் ஹைதராபாத்தைச் சேர்ந்த ஒரு விண்வெளித் தொழில்நுட்ப நிறுவனம் அனைத்து தடைகளையும் உடைத்திருப்பதாக பெருமையையும் மகிழ்ச்சியையும் தெரிவித்தார். உலகெங்கிலும் உள்ள ஒரு சில நிறுவனங்கள் மட்டுமே ராக்கெட் அறிவியலில் தேர்ச்சி பெற்றதாகவும், முதல் பயணத்திலேயே வெற்றியைப் பெற்றதாகவும் கேடிஆர் கூறினார்.

இந்த ஏவுகணை உண்மையிலேயே ஒரு வரலாற்று தருணம். ஜப்பானில் உள்ள சுஸுகியின் தலைமையகத்தில் உள்ள அருங்காட்சியகத்திற்குச் சென்றதை நினைவுகூர்ந்த KTR, ஒரு விற்பனை இயந்திரம் உள்ளது, அங்கு குழந்தைகள் கார், நிறம், பெயர், தயாரிப்பு மற்றும் பிற அம்சங்களைத் தேர்ந்தெடுத்து பொம்மை கார்களைத் தனிப்பயனாக்கலாம். இந்த செயல்முறை இளம் மனங்களுக்கு ஒரு காரை எவ்வாறு தயாரிப்பது, அதைத் தனிப்பயனாக்குவது ஆகியவற்றைக் கற்றுக்கொடுக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

டிசைன் புதுமை குழந்தைகளுக்கு ஒரு நுட்பமான மற்றும் மறைமுக பாணியில் கற்பிக்கப்பட்டது, இது சிறு வயதிலிருந்தே மக்கள் பொதுவாக கற்பிக்கவில்லை. சிறுவயதிலிருந்தே வடிவமைப்பு சிந்தனையில் ஈர்ப்பு ஏற்பட்டால், மக்கள் அதை நோக்கி ஈர்க்கப்படுவார்கள், இது நம் அமைப்பில் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

ஐதராபாத்தை இந்தியாவின் விண்வெளி தொழில்நுட்ப தலைநகராகக் காண்பதில் மகிழ்ச்சி அடைவதாகக் கூறிய அமைச்சர், மாநில அரசு ஏற்கனவே விண்வெளி தொழில்நுட்பக் கொள்கையை அறிமுகப்படுத்தியதை நினைவு கூர்ந்தார்.

சனிக்கிழமையன்று இரண்டு செயற்கைக்கோள்களை விண்ணில் செலுத்தும் ஹைதராபாத்தை தளமாகக் கொண்ட மற்றொரு விண்வெளி தொழில்நுட்ப தொடக்கமான துருவா ஸ்பேஸுக்கு அவர் வாழ்த்துகளைத் தெரிவித்தார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்