26.7 C
Chennai
Tuesday, March 21, 2023
Homeஇந்தியாஇந்தியாவின் 1 வது ஒருங்கிணைந்த ராக்கெட் தயாரிப்பு தொழிற்சாலை டி'கானா: கேடிஆர்

இந்தியாவின் 1 வது ஒருங்கிணைந்த ராக்கெட் தயாரிப்பு தொழிற்சாலை டி’கானா: கேடிஆர்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

அருணாச்சல ஹெலிகாப்டர் விபத்து: ராணுவ மரியாதையுடன் மேஜர் ஜெயந்த்...

அருணாச்சலப் பிரதேசத்தில் ஹெலிகாப்டர் விபத்தில் உயிரிழந்த ராணுவ விமானப் படையைச் சேர்ந்த...

நாடாளுமன்றத்தில் பிரதமர் மோடி முக்கிய அமைச்சர்களுடன் ஆலோசனை நடத்தினார்

பிரதமர் நரேந்திர மோடி தனது உயர்மட்ட அமைச்சர்களுடன் நாடாளுமன்றத்தில் வியாழக்கிழமை ஆலோசனை...

ஆசிரியர் தகுதித் தேர்வை பஞ்சாப் ரத்து செய்துள்ளது

ஒரே தாளில் பல தேர்வு வினாக்களுக்கான சரியான விடைகள் தடிமனான எழுத்துருவில்...

குஜராத்தில் வல்சாத் பகுதியில் உள்ள 10 குப்பை...

வல்சாத் மாவட்டத்தில் உள்ள வாபி பகுதியில் உள்ள 10 குப்பை குடோன்களில்...

டெக் மஹிந்திராவின் புதிய எம்டி மற்றும் சிஇஓவாக முன்னாள்...

தகவல் தொழில்நுட்ப நிறுவனமான டெக் மஹிந்திரா, இன்ஃபோசிஸின் முன்னாள் தலைவர் மோஹித்...

தெலங்கானாவின் தொழில் மற்றும் வர்த்தக அமைச்சர் கே.டி. ஸ்கைரூட் ஏரோஸ்பேஸ் வசதி மூலம் இந்தியாவின் முதல் ஒருங்கிணைந்த ராக்கெட் வடிவமைப்பு, உற்பத்தி மற்றும் சோதனை வசதி தெலுங்கானாவில் அமைய உள்ளதாக ராமராவ் மகிழ்ச்சி தெரிவித்தார்.

தெலுங்கானாவில் ராக்கெட்டுகளை வடிவமைத்தல், தயாரித்தல் மற்றும் சோதனை செய்வதற்கான வசதியை நிறுவுவதற்கு ஸ்டார்ட்அப் நிறுவனத்தின் இணை நிறுவனர்களான பவன் சந்தனா மற்றும் பரத் டாக்கா ஆகியோர் முழு ஆதரவை வழங்குவதாக உறுதியளித்ததாக கேடிஆர் கூறினார்.

ஸ்கைரூட் ஏரோஸ்பேஸ் விக்ரம்-எஸ் ராக்கெட்டை வெற்றிகரமாக விண்ணில் செலுத்தியதைக் கொண்டாடுவதற்காக வெள்ளிக்கிழமை டி-ஹப்பில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட நிகழ்ச்சியில் அமைச்சர் கெளரவ விருந்தினராகப் பங்கேற்றார். ஹைதராபாத்தை தளமாகக் கொண்ட ஸ்டார்ட்அப், T-Hub இல் அடைகாத்து, TWorks ஆல் ஆதரவுடன் நவம்பர் 18, 2022 அன்று இந்தியாவின் முதல் தனியார் ராக்கெட்டை ஏவியது.

கஷ்டங்களைத் தாங்கிய அணிக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த அவர், இந்தியாவின் ஹைதராபாத்தைச் சேர்ந்த ஒரு விண்வெளித் தொழில்நுட்ப நிறுவனம் அனைத்து தடைகளையும் உடைத்திருப்பதாக பெருமையையும் மகிழ்ச்சியையும் தெரிவித்தார். உலகெங்கிலும் உள்ள ஒரு சில நிறுவனங்கள் மட்டுமே ராக்கெட் அறிவியலில் தேர்ச்சி பெற்றதாகவும், முதல் பயணத்திலேயே வெற்றியைப் பெற்றதாகவும் கேடிஆர் கூறினார்.

இந்த ஏவுகணை உண்மையிலேயே ஒரு வரலாற்று தருணம். ஜப்பானில் உள்ள சுஸுகியின் தலைமையகத்தில் உள்ள அருங்காட்சியகத்திற்குச் சென்றதை நினைவுகூர்ந்த KTR, ஒரு விற்பனை இயந்திரம் உள்ளது, அங்கு குழந்தைகள் கார், நிறம், பெயர், தயாரிப்பு மற்றும் பிற அம்சங்களைத் தேர்ந்தெடுத்து பொம்மை கார்களைத் தனிப்பயனாக்கலாம். இந்த செயல்முறை இளம் மனங்களுக்கு ஒரு காரை எவ்வாறு தயாரிப்பது, அதைத் தனிப்பயனாக்குவது ஆகியவற்றைக் கற்றுக்கொடுக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

டிசைன் புதுமை குழந்தைகளுக்கு ஒரு நுட்பமான மற்றும் மறைமுக பாணியில் கற்பிக்கப்பட்டது, இது சிறு வயதிலிருந்தே மக்கள் பொதுவாக கற்பிக்கவில்லை. சிறுவயதிலிருந்தே வடிவமைப்பு சிந்தனையில் ஈர்ப்பு ஏற்பட்டால், மக்கள் அதை நோக்கி ஈர்க்கப்படுவார்கள், இது நம் அமைப்பில் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

ஐதராபாத்தை இந்தியாவின் விண்வெளி தொழில்நுட்ப தலைநகராகக் காண்பதில் மகிழ்ச்சி அடைவதாகக் கூறிய அமைச்சர், மாநில அரசு ஏற்கனவே விண்வெளி தொழில்நுட்பக் கொள்கையை அறிமுகப்படுத்தியதை நினைவு கூர்ந்தார்.

சனிக்கிழமையன்று இரண்டு செயற்கைக்கோள்களை விண்ணில் செலுத்தும் ஹைதராபாத்தை தளமாகக் கொண்ட மற்றொரு விண்வெளி தொழில்நுட்ப தொடக்கமான துருவா ஸ்பேஸுக்கு அவர் வாழ்த்துகளைத் தெரிவித்தார்.

சமீபத்திய கதைகள்