26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeஉலகம்சின்ஜியாங்கில் பயங்கர அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் ஏற்பட்ட தீவிபத்து

சின்ஜியாங்கில் பயங்கர அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் ஏற்பட்ட தீவிபத்து

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மற்றொரு சீன உளவு பலூன் லத்தீன் அமெரிக்காவின் மீது...

அமெரிக்க அதிகாரிகள் இதேபோன்ற கண்காணிப்பு பலூனை அமெரிக்க வான்வெளியில் கடந்து செல்வதைக்...

அமெரிக்காவில் வேலை குறைப்பு, குறைந்த ஊதியம் ஆகியவற்றுக்கு எதிராக...

துணை ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களுக்கான வேலை நிலைமைகள் குறித்து கவனம் செலுத்தவும், சமீபத்தில்...

சீனாவின் உளவு பலூன் என சந்தேகிக்கப்படும் இரண்டாவது சம்பவத்தை...

கனடாவின் தேசிய பாதுகாப்பு திணைக்களம் வியாழன் அன்று (உள்ளூர் நேரம்) சீன...

மசூதியில் வெடிகுண்டு நடத்தியவர் போலீஸ் சீருடையில் இருந்ததாகவும், பாதுகாப்பை...

இந்த வாரம் பாகிஸ்தானின் பெஷாவரில் உள்ள போலீஸ் வளாகத்தில் உள்ள மசூதியில்...

‘சீனா மனநிலையை மாற்ற வேண்டும், பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டை மதிக்க...

திபெத்தை ஆக்கிரமித்ததில் இருந்து, சீனா பொதுவாக ஒரு இராணுவ விரிவாக்க நாடாக...

சீனாவின் தொலைதூர மேற்கு ஜின்ஜியாங் பிராந்தியத்தில் அரிதான எதிர்ப்புகள் வெடித்தன, நாடு தழுவிய நோய்த்தொற்றுகள் மற்றொரு சாதனையைப் படைத்ததால், ஒரு கொடிய தீ அவர்களின் நீண்டகால COVID-19 பூட்டுதல் மீது கோபத்தைத் தூண்டிய பின்னர், ஹஸ்மத்-பொருத்தமான காவலர்களை நோக்கி மக்கள் கூச்சலிட்டனர்.

வெள்ளிக்கிழமை இரவு சீன சமூக ஊடகங்களில் பரவிய காணொளிகளின்படி, மக்கள் ஒரு தெருவில் நடந்து செல்லும்போது, ​​தங்கள் கைமுட்டிகளை காற்றில் செலுத்தி, “பூட்டுதலுக்கு முற்றுப்புள்ளி!” என்று கோஷமிட்டனர். சின்ஜியாங் தலைநகர் உரும்கியில் இருந்து வெளியிடப்பட்ட காட்சிகளை ராய்ட்டர்ஸ் சரிபார்த்தது.

“அடிமைகளாக இருக்க மறுப்பவர்களே, எழுந்திருங்கள்!” என்ற பாடல் வரிகளுடன், ஒரு பிளாசாவில் உள்ள மக்கள் சீனாவின் தேசிய கீதத்தைப் பாடுவதை வீடியோக்கள் காட்டியது. மற்றவர்கள் தாங்கள் லாக்டவுனில் இருந்து விடுவிக்கப்பட வேண்டும் என்று கூச்சலிட்டனர்.

உரும்கியின் 4 மில்லியன் குடியிருப்பாளர்களில் பலர் 100 நாட்கள் வரை தங்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேறுவதைத் தடுத்துள்ள நிலையில், சீனா பரந்த ஜின்ஜியாங் பகுதியை நாட்டின் மிக நீண்ட பூட்டுதல்களின் கீழ் வைத்துள்ளது. நகரத்தில் கடந்த இரண்டு நாட்களில் தலா 100 புதிய வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன.

சின்ஜியாங்கில் 10 மில்லியன் உய்குர் மக்கள் வசிக்கின்றனர். உரிமைக் குழுக்களும் மேற்கத்திய அரசாங்கங்களும் பெய்ஜிங்கில் முக்கியமாக முஸ்லீம் இன சிறுபான்மையினருக்கு எதிரான துஷ்பிரயோகங்கள், தடுப்பு முகாம்களில் கட்டாய உழைப்பு உட்பட நீண்ட காலமாக குற்றம் சாட்டி வருகின்றன. இத்தகைய கூற்றுக்களை சீனா கடுமையாக நிராகரிக்கிறது.

வியாழன் இரவு அங்குள்ள ஒரு உயரமான கட்டிடத்தில் ஏற்பட்ட தீ விபத்தில் 10 பேர் கொல்லப்பட்டதைத் தொடர்ந்து உரும்கி போராட்டங்கள் நடந்தன.

கட்டிடத்தின் குடியிருப்பாளர்கள் கீழே செல்ல முடிந்தது என்று அதிகாரிகள் கூறியுள்ளனர், ஆனால் சீன சமூக ஊடகங்களில் பகிரப்பட்ட அவசரகால பணியாளர்களின் முயற்சிகளின் வீடியோக்கள், கட்டிடம் ஓரளவு பூட்டப்பட்டதால் குடியிருப்பாளர்கள் சரியான நேரத்தில் தப்பிக்க முடியாது என்று பல இணைய பயனர்களை ஊகிக்க வழிவகுத்தது.

உரும்கி அதிகாரிகள் சனிக்கிழமை அதிகாலையில் திடீரென ஒரு செய்தி மாநாட்டை நடத்தினர், கோவிட் நடவடிக்கைகள் தப்பிப்பதற்கும் மீட்பதற்கும் இடையூறாக இருப்பதை மறுத்து, மேலும் விசாரணை செய்வதாகக் கூறினர். தீ பாதுகாப்பை நன்கு உணர்ந்திருந்தால் குடியிருப்பாளர்கள் விரைவாக தப்பித்திருக்கலாம் என்று ஒருவர் கூறினார்.

‘பாதிக்கப்பட்டவரைக் குறை கூறுங்கள்’

சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தின் அரசியல் விஞ்ஞானி டாலி யாங், இதுபோன்ற “பாதிக்கப்பட்டவர்களைக் குறை கூறும்” அணுகுமுறை மக்களை கோபமடையச் செய்யும் என்றார். “பொது நம்பிக்கை குறைந்துவிடும்,” என்று அவர் ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார்.

சீனாவின் வெய்போ இயங்குதளத்தில் உள்ள பயனர்கள், இந்தச் சம்பவத்தை சீனாவின் பூஜ்ஜிய-கோவிட் கொள்கையை கடைபிடிக்க வலியுறுத்தியதால் உருவான சோகம் என்றும் யாருக்கும் நடக்கக்கூடிய ஒன்று என்றும் விவரித்துள்ளனர். கோவிட் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட பேருந்தின் கொடிய செப்டம்பர் விபத்துக்கு அதன் ஒற்றுமைகள் இருப்பதாக சிலர் புலம்பினர்.

“சில மாற்றங்களைச் செய்ய நாம் சிந்திக்கக்கூடிய ஒன்று இல்லையா” என்று வெள்ளிக்கிழமை WeChat இல் வைரலான ஒரு கட்டுரை, உரும்கி அபார்ட்மெண்ட் தீ பற்றிய அதிகாரப்பூர்வ விவரத்தை கேள்விக்குள்ளாக்கியது.

சீனா ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்கின் கையொப்ப பூஜ்ஜிய கோவிட் கொள்கையை உயிர் காக்கும் மற்றும் சுகாதார அமைப்பை அதிகமாக்குவதைத் தடுக்க அவசியமானது என்று பாதுகாக்கிறது. வளர்ந்து வரும் பொது தள்ளுமுள்ளு மற்றும் உலகின் இரண்டாவது பெரிய பொருளாதாரத்தில் அதன் பெருகிவரும் விளைவு இருந்தபோதிலும் அதைத் தொடர அதிகாரிகள் உறுதியளித்துள்ளனர்.

நாடு சமீபத்தில் அதன் நடவடிக்கைகளை மாற்றியமைத்தாலும், தனிமைப்படுத்தல்களைக் குறைத்தல் மற்றும் பிற இலக்கு நடவடிக்கைகளை எடுத்தாலும், இது அதிகரித்து வரும் வழக்குகளுடன் சேர்ந்து பெய்ஜிங் உள்ளிட்ட பெரிய நகரங்களில் பரவலான குழப்பத்தையும் நிச்சயமற்ற தன்மையையும் ஏற்படுத்தியுள்ளது, அங்கு பல குடியிருப்பாளர்கள் வீட்டிலேயே பூட்டப்பட்டுள்ளனர்.

சீனாவில் தினசரி 34,909 உள்ளூர் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, இது உலகளாவிய தரத்தின்படி குறைவாக உள்ளது, ஆனால் தொடர்ச்சியாக மூன்றாவது சாதனையாக உள்ளது, நோய்த்தொற்றுகள் பல நகரங்களில் பரவுகின்றன, பரவலான பூட்டுதல்கள் மற்றும் இயக்கம் மற்றும் வணிகத்தில் பிற தடைகளைத் தூண்டியது.

சீனாவின் அதிக மக்கள்தொகை கொண்ட நகரம் மற்றும் நிதி மையமான ஷாங்காய், அருங்காட்சியகங்கள் மற்றும் நூலகங்கள் போன்ற கலாச்சார இடங்களுக்குள் நுழைவதற்கான சோதனைத் தேவைகளை சனிக்கிழமை கடுமையாக்கியது, மக்கள் 48 மணி நேரத்திற்குள் எடுக்கப்பட்ட எதிர்மறையான கோவிட் பரிசோதனையை 72 மணி நேரத்திற்கு முன் சமர்ப்பிக்க வேண்டும்.

பெய்ஜிங்கின் சாயாங் பூங்கா, ஓட்டப்பந்தய வீரர்கள் மற்றும் பிக்னிக்கர்கள் மத்தியில் பிரபலமானது, சிறிது நேரம் மீண்டும் திறக்கப்பட்ட பிறகு மீண்டும் மூடப்பட்டது.

சமீபத்திய கதைகள்