Monday, April 22, 2024 11:56 pm

இந்தோனேசியாவில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்தில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 252 ஆக உயர்ந்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்தோனேசியாவின் ஜாவா தீவை உலுக்கிய நிலநடுக்கத்தில் இடிந்து விழுந்த கட்டிடங்களுக்கு அடியில் பல உடல்கள் கண்டெடுக்கப்பட்டதால் செவ்வாய்க்கிழமை உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 252 ஆக உயர்ந்துள்ளது.

சியாஞ்சூர் பிராந்திய பேரிடர் தணிப்பு நிறுவனம் அதன் இன்ஸ்டாகிராம் தளத்தில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 162 இல் இருந்து அதிகரித்துள்ளதாகக் கூறியது. மேலும் 31 பேர் காணாமல் போயுள்ளனர் மற்றும் நூற்றுக்கணக்கானோர் காயமடைந்துள்ளனர்.

திங்கள்கிழமை பிற்பகலில் ஏற்பட்ட 5.6 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தின் மையப்பகுதிக்கு அருகில் ஜகார்த்தாவின் தெற்கே உள்ள சியாஞ்சூர் நகரம் இருந்தது. நிலநடுக்கம் பீதியடைந்த குடியிருப்பாளர்களை தெருக்களுக்கு ஓடச் செய்தது, சிலர் இரத்தம் மற்றும் குப்பைகளால் மூடப்பட்டிருந்தனர், மேலும் கிராமப்புறத்தைச் சுற்றியுள்ள கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்தன.

ஒரு பெண் அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸிடம், நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டபோது, ​​சியாஞ்சூரில் உள்ள அவரது வீடு “நடனம் செய்வது போல் நடுங்கத் தொடங்கியது” என்று கூறினார். “நான் அழுதுகொண்டே இருந்தேன், உடனடியாக என் கணவரையும் குழந்தைகளையும் பிடித்துக் கொண்டேன்,” என்று தனது பெயரைப் பார்த்தீனம் என்று மட்டுமே வைத்த பெண் கூறினார்.

குடும்பத்துடன் தப்பிச் சென்ற சிறிது நேரத்தில் வீடு இடிந்து விழுந்தது. “நான் அவர்களை வெளியே இழுக்கவில்லை என்றால் நாமும் பலியாகியிருக்கலாம்,” என்று அவள் சொன்னாள், கான்கிரீட் மற்றும் மர இடிபாடுகளின் குவியலைப் பார்த்தாள். கொல்லப்பட்டவர்களைத் தவிர, 300க்கும் மேற்பட்டோர் படுகாயமடைந்ததாகவும், குறைந்தது 600 பேர் சிறு காயங்களுக்கு உள்ளானதாகவும் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

Cianjur வடமேற்கே உள்ள Cijedil கிராமத்தில், நிலநடுக்கம் ஒரு நிலச்சரிவைத் தூண்டியது, அது தெருக்களைத் தடுக்கிறது மற்றும் பல வீடுகள் புதைந்தன, மேலும் 25 பேர் இன்னும் புதைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று தகவல்கள் உள்ளன என்று தேசிய தேடல் மற்றும் மீட்பு அமைப்பின் தலைவர் ஹென்றி அல்ஃபியாண்டி கூறினார்.

“இன்னும் உயிரிழப்புகள் இருப்பதாக சந்தேகிக்கப்படும் பல இடங்களில் நாங்கள் நடவடிக்கைகளை அதிகப்படுத்தி வருகிறோம். எங்கள் குழுவும் தொலைதூர பகுதிகளை அடைய முயற்சிக்கிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

“எங்களைப் பொறுத்தவரை, பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அனைவருக்கும் முன்னுரிமை, அவர்களைக் கண்டுபிடித்து, அவர்களை விரைவில் வெளியேற்றி, மருத்துவ உதவியைப் பெறுவதன் மூலம் உயிர்களைக் காப்பாற்றுவதே எங்கள் குறிக்கோள்.” மருத்துவமனைகள் ஏற்கனவே நிரம்பி வழிந்ததால், நோயாளிகள் வெளியே அமைக்கப்பட்ட கூடாரங்களில் ஸ்ட்ரெச்சர் மற்றும் கட்டில்களில் கிடக்கின்றனர். , மேலும் சிகிச்சைக்காக அவர்கள் காத்திருந்தபோது, ​​அவர்களின் கைகளில் நரம்பு வழி சொட்டுகள்.

இறந்தவர்களில் பலர் பொதுப் பள்ளி மாணவர்கள், அவர்கள் அன்றைய வகுப்புகளை முடித்துவிட்டு, கட்டிடங்கள் இடிந்தபோது இஸ்லாமியப் பள்ளிகளில் கூடுதல் பாடம் எடுத்துக்கொண்டிருந்தனர் என்று மேற்கு ஜாவா கவர்னர் ரித்வான் கமில் கூறினார்.

சேதமடைந்த சாலைகள் மற்றும் பாலங்கள் மற்றும் மின் தடைகள் மற்றும் கனமான கான்கிரீட் இடிபாடுகளை நகர்த்த உதவும் கனரக உபகரணங்கள் இல்லாததால் ஆரம்ப மீட்பு முயற்சிகள் தடைபட்டன.

செவ்வாய் கிழமைக்குள், மின்சாரம் மற்றும் தொலைபேசி தொடர்புகள் மேம்படத் தொடங்கின. சியாஞ்சூரில் மக்கள் இன்னும் சிக்கியிருப்பதாக நம்பப்படும் ஒரு டஜன் இடங்களில் நடவடிக்கைகள் கவனம் செலுத்தப்பட்டன என்று பொதுப்பணி மற்றும் வீட்டுவசதி செய்தித் தொடர்பாளர் எண்ட்ரா ஆத்மாவிட்ஜாஜா கூறினார்.

“நாங்கள் மக்களை மீட்பதற்காக நேரத்திற்கு எதிராக ஓடுகிறோம்,” என்று ஆத்மாவிட்ஜாஜா கூறினார், சாலைகளைத் தடுக்கும் மரங்கள் மற்றும் மண்ணைத் தொடர்ந்து அகற்றுவதற்கு அண்டை நாடுகளான பாண்டுங் மற்றும் போகோர் நகரங்களில் இருந்து ஏழு அகழ்வாராய்ச்சிகள் மற்றும் 10 பெரிய டிரக்குகள் அனுப்பப்பட்டுள்ளன.

ஜகார்த்தாவிலிருந்து உணவு, கூடாரங்கள், போர்வைகள் மற்றும் பிற பொருட்களை ஏற்றிச் செல்லும் சரக்கு லாரிகள் செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை தற்காலிக தங்குமிடங்களுக்கு வந்து கொண்டிருந்தன. ஆனாலும், ஆயிரக்கணக்கானோர் நில அதிர்வுகளுக்கு பயந்து திறந்த வெளியில் இரவைக் கழித்தனர்.

பக்கத்து மாவட்டத்தில் உள்ள இஸ்லாமிய கல்வி அறக்கட்டளையில் பணிபுரியும் டிவி சர்மாடி கூறுகையில், “கட்டிடங்கள் முற்றிலும் தரைமட்டமாகிவிட்டன.

ஜனாதிபதி ஜோகோ விடோடோ செவ்வாயன்று சியாஞ்சூருக்கு விஜயம் செய்து, தேவைப்படுபவர்களை சென்றடைவதில் அரசாங்கத்தின் பதிலை மக்களுக்கு உறுதிப்படுத்தினார்.

“இந்த சியாஞ்சூர் நிலநடுக்கத்தில் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கும் அவர்களது குடும்பத்தினருக்கும் என் சார்பாகவும் அரசாங்கத்தின் சார்பாகவும் எனது ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்,” என்று அவர் ஒரு கால்பந்து மைதானத்தில் தங்குமிடங்களில் உயிர் பிழைத்தவர்களைச் சந்தித்த பிறகு கூறினார்.

சியாஞ்சூரை மற்ற நகரங்களுடன் இணைக்கும் பிரதான பாலம் உட்பட உள்கட்டமைப்பை மறுகட்டமைப்பதாகவும், வீடு சேதமடைந்த ஒவ்வொரு குடிமகனுக்கும் 50 மில்லியன் ரூபியா ($3,180) வரை அரசாங்க உதவி வழங்குவதாகவும் அவர் உறுதியளித்தார்.

2.5 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களைக் கொண்ட அதே பெயரில் உள்ள மலை மாவட்டத்தின் ஒரு பகுதியான சியாஞ்சூரில் சுமார் 175,000 மக்கள் வாழ்கின்றனர். அவர்களின் பக்திக்கு பெயர் பெற்ற சியாஞ்சூர் மக்கள் பெரும்பாலும் ஒன்று மற்றும் இரண்டு மாடி கட்டிடங்கள் மற்றும் சுற்றியுள்ள கிராமப்புறங்களில் உள்ள சிறிய வீடுகளில் வசிக்கின்றனர்.

வீடுகள் கடுமையாக சேதமடைந்த 13,000 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள் வெளியேற்ற மையங்களுக்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டதாக கமில் கூறினார். சியாஞ்சூர் பிராந்திய மருத்துவமனைக்கு வெளியே, நூற்றுக்கணக்கானோர் சிகிச்சைக்காக காத்திருந்தனர்.

“நான் எனது அலுவலக கட்டிடத்திற்குள் வேலை செய்து கொண்டிருந்தேன். கட்டிடம் சேதமடையவில்லை, ஆனால் நிலநடுக்கம் மிகவும் வலுவாக குலுங்கியதால், பல பொருட்கள் கீழே விழுந்தன. கனமான பொருட்களால் என் காலில் அடிபட்டது” என்று சர்மாடி கூறினார்.

சில மருத்துவமனைகள் அவரைப் பார்க்க முடியாததால், மருத்துவமனைக்கு வெளியே ஒரு கூடாரத்தின் அருகே அவர் காத்திருந்தார். பலர் மோசமான நிலையில் வந்தனர். “அவர்கள் என்னை விரைவில் கையாள முடியும் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

பல இந்தோனேசியர்கள் ஒரே பெயரைப் பயன்படுத்தும் கட்டுமானத் தொழிலாளியான ஹசனும் மருத்துவமனைக்குக் கொண்டு செல்லப்பட்ட உயிர் பிழைத்தவர்களில் ஒருவர்.

“நான் மயக்கமடைந்தேன். அது மிகவும் வலுவாக இருந்தது,” ஹசன் நினைவு கூர்ந்தார். “என் நண்பர்கள் கட்டிடத்திலிருந்து தப்பிக்க ஓடுவதை நான் பார்த்தேன். ஆனால் வெளியே வருவதற்கு மிகவும் தாமதமானது, நான் சுவரில் அடிபட்டேன்.” நிலநடுக்கம் 10 கிலோமீட்டர் (6.2 மைல்) ஆழத்தில் தாக்கியது. இது ஜகார்த்தா பகுதியிலும் பீதியை ஏற்படுத்தியது, சுமார் மூன்று மணி நேர பயணத்தில். உயரமான அடுக்குகள் அசைந்தன மற்றும் சிலர் வெளியேற்றப்பட்டனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்