Thursday, November 30, 2023 4:13 pm

பெய்ஜிங் அதன் துர்நாற்றத்தை சரிசெய்கிறது, ஏன் புதுடெல்லியால் முடியவில்லை?

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ஒரு தசாப்தத்திற்கு முன்பு, ஆசியாவின் இரண்டு பெரிய நாடுகளின் தலைநகரங்கள் உலகின் சில அழுக்கு வானங்களைக் கொண்டிருந்தன. மிக மோசமான நாட்களில், மில்லியன் கணக்கானவர்கள் தடிமனான சாம்பல் நிறப் புகை மூட்டங்களால் சூழப்பட்டனர், அது சூரியனை இருட்டடித்து நுரையீரலை முற்றுகையிட்டது.

அப்போதிருந்து, அந்த நகரங்களில் ஒன்று குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றங்களைச் செய்துள்ளது. 2013 இல் சீன அரசாங்கம் மாசுபாட்டிற்கு எதிராக ஒரு போரை அறிவித்த பிறகு, பெய்ஜிங் தனது காற்றைச் சுத்தம் செய்ய பல்லாண்டு, 100 பில்லியன் டாலர் முயற்சியில் முன்னேறியது. அதிகாரிகள் தொழிற்சாலைகளைக் கட்டுப்படுத்தினர், பழைய வாகனங்களை சாலையில் இருந்து அகற்றி, நிலக்கரியிலிருந்து இயற்கை எரிவாயுவுக்கு மாற்றினர். இன்னும் பலவற்றைச் செய்ய வேண்டியிருந்தாலும், பிரச்சாரம் தொடங்கியதை விட ஒவ்வொரு ஆண்டும் நகரத்தில் இப்போது 100 நாட்களுக்கு மேல் தெளிவான வானம் உள்ளது என்று பெய்ஜிங் அதிகாரிகள் கூறுகிறார்கள்.

ஆனால் மற்ற நகரமான புது தில்லியில், இந்த இலையுதிர் காலத்தில் காற்று எப்போதும் போல் துர்நாற்றமாக இருந்தது. காற்று மாசுபாடு பருவத்தின் ஆரம்பம் நகரத்திற்கு வாரக்கணக்கில் மூடுபனியைக் கொண்டுவந்தது, அதிகாரிகள் டிரக் போக்குவரத்தை நிறுத்தவும், பள்ளிகளை மூடவும் மற்றும் வீட்டிலிருந்து வேலை செய்யும்படி மக்களைக் கேட்கவும் தூண்டியது. இன்னும் வெளியே வந்தவர்கள் முகமூடிக்குள் இருமல் மற்றும் கண்களைத் தேய்த்தனர். காற்று நாக்கில் கசப்பை உணர்ந்தது.
ஒவ்வொரு ஆண்டும், மில்லியன் கணக்கான வாகனங்களால் உருவாகும் மாசுபாடு, சுற்றியுள்ள பண்ணைகளில் குப்பைகளை எரிப்பது மற்றும் கிராமப்புற வீடுகளில் சூடுபடுத்துவதற்கும் சமைப்பதற்கும் திறந்த நெருப்பைப் பயன்படுத்துவதால் டெல்லி பிராந்தியத்தில் வானம் கடுமையானதாக மாறுகிறது. ஒவ்வொரு ஆண்டும், ஏன் எதுவும் மாறவில்லை என்று குடியிருப்பாளர்கள் கேட்கிறார்கள்.

சீனாவின் எதேச்சதிகார அமைப்புக்கும் இந்தியாவின் மிகப்பெரிய ஜனநாயகத்திற்கும் இடையிலான வேறுபாடுகளுக்கு சிறிய பகுதியில்லாமல், திசைதிருப்பும் அதிர்ஷ்டம் குறைகிறது.

ஒட்டுமொத்தமாக, சுற்றுச்சூழல் செயல்திறன் சர்வதேச குறியீடுகளில் சீனா ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த இடத்தில் உள்ளது. ஆனால் பெய்ஜிங்கின் மாசுபாடு விஷயத்தில், சீன அரசாங்கம் அதன் அளவு புறக்கணிக்க மிகவும் அச்சுறுத்தலாக மாறியபோது, ​​பொதுமக்களின் கோபத்திற்கு பதிலளிக்கும் வகையில் விரைவான, ஒருங்கிணைந்த நடவடிக்கையை கட்டாயப்படுத்தியது.

இந்தப் பிரச்சினையைத் தீர்ப்பதற்கு அரசியல் உறுதியும், பொது அழுத்தமும் இந்தியாவுக்கு இல்லை என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர். மில்லியன் கணக்கான மக்கள் இன்னும் வறுமையில் வாழும் நாட்டில் வாக்காளர்களுக்கு அதிக அழுத்தமான கவலைகள் உள்ளன. அரசியல்வாதிகள் இந்த நெருக்கடியைத் தீர்வைத் தேடுவதை விட எதிரிகளைத் தாக்குவதற்குப் பயன்படுத்துகிறார்கள்.

புதுதில்லியில் உள்ள அறிவியல் மற்றும் சுற்றுச்சூழலுக்கான மையத்தில் சுத்தமான காற்று பிரச்சாரத்திற்கான தரவு நிபுணர் அவிகல் சோம்வன்ஷி கூறுகையில், “அரசியல் விருப்பம் மற்றும் பல்வேறு அரசாங்கங்களுக்கிடையேயான ஒருங்கிணைப்புடன் இது நிறைய தொடர்புடையது.

“உள்கட்சி சண்டை தொடர்ந்து நடக்கிறது,” என்று அவர் புலம்பினார்.

உதாரணமாக, தலைநகரின் மோசமான காற்றின் தரத்திற்கு யார் காரணம் என்று நீண்டகாலமாக குற்றம் சாட்டி வரும் இந்தியாவின் உள்ளூர் மற்றும் தேசிய தலைவர்களுக்கு இடையேயான சமீபத்திய பரிமாற்றத்தை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்.

பிரதமர் நரேந்திர மோடி தலைமையிலான கட்சியைச் சேர்ந்த ஒரு அதிகாரி, டெல்லியின் முதல்வரை – ஒரு எதிர்க்கட்சி உறுப்பினரை – ஹிட்லருடன் ஒப்பிட்டார், அமைச்சர் “தனது நகரத்தை எரிவாயு அறையாக மாற்றினார்” என்று கூறினார்.

முதல்வர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவால், ஒரு தொலைக்காட்சி நிகழ்ச்சியில், “மத்திய அரசு ஏன் தலைமறைவாகி, அறையில் பூட்டிக்கொண்டு இருக்கிறது” என்று கேட்டார்.

சீனாவில், ஒரு கட்சி அமைப்பு எந்த எதிர்ப்பையும் ஏற்படுத்தாது; மத்திய அரசு ஒரு முன்முயற்சிக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும்போது, ​​உள்ளூர் அதிகாரிகள் வரிசையில் வருவார்கள். பெய்ஜிங்கின் மாசு விஷயத்தில் இது நடந்தது, தலைநகர் பிராந்திய அதிகாரிகள் மற்றும் அண்டை நகரங்களுடன் இணைந்து செயல்பட்டதால், இங்கிலாந்தில் உள்ள பர்மிங்காம் பல்கலைக்கழகத்தின் வளிமண்டல அறிவியல் பேராசிரியர் சோங்போ ஷி கூறினார்.

இந்தியாவில், உள்ளூர் அரசாங்கங்கள் பல கட்சிகளால் நடத்தப்படுகின்றன, ஒருங்கிணைப்பு “உண்மையில் சிக்கலானது” என்று ஷி கூறினார். அரசியல் விருப்பம் இல்லாத நிலையில், பொருளாதார நலன்கள் வெற்றி பெறுகின்றன; முக்கியமாக சுற்றுச்சூழலை விட அவசரப் பொருளாதாரத் தேவைகளுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கும் விவசாயிகள் மற்றும் நீல காலர் தொழிலாளர்கள் வசிக்கும் பகுதிகளால் டெல்லி சூழப்பட்டுள்ளது.

நான்கு தசாப்தங்களாக விரைவான வளர்ச்சியை அனுபவித்து வரும் சீனாவை விட இந்தியா மிகவும் குறைவான செல்வந்தராக உள்ளது, எனவே டெல்லியால் சுற்றுச்சூழலை தூய்மைப்படுத்துவதில் அதிக முதலீடு செய்ய முடியாது. இந்தியாவின் பொருளாதார உற்பத்தி கடந்த ஆண்டு ஒரு நபருக்கு $ 2,300 ஆக இருந்தது, சீனாவின் $ 12,500 ஆகும்.

“காற்று மாசுபாட்டை பணத்துடன் வர்த்தகம் செய்வது மிகவும் கடினம் – அந்த போராட்டத்தில் பணம் வெற்றிபெற வாய்ப்புள்ளது” என்று சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தின் எரிசக்தி கொள்கை நிறுவனத்தின் தலைவர் மைக்கேல் கிரீன்ஸ்டோன் கூறினார். “இங்கு இரட்டை மற்றும் முரண்பட்ட இலக்குகள் உள்ளன: காற்று மாசுபாட்டைக் குறைத்தல் மற்றும் பொருளாதாரத்தை வளர்ப்பது.”

வாக்காளர்களின் முன்னுரிமைகளில் வானத்தை சுத்தம் செய்வது குறைவாக இருப்பதால், இந்தியத் தலைவர்களுக்குப் பிளவுகளை ஓரளவு குறைக்கும் ஊக்கம் இல்லை. காற்று மாசுபாடு மற்ற ஆபத்துக் காரணிகளைக் காட்டிலும் அதிகமான இந்தியர்களைக் கொல்லும் என்று அறியப்பட்டாலும், வாக்காளர்கள் 2019 தேர்தலுக்கு முன் நாடு தழுவிய கணக்கெடுப்பில், வேலைகள், சுகாதாரப் பாதுகாப்பு மற்றும் உள்கட்டமைப்பு ஆகியவற்றுக்குப் பின் தங்களுடைய 17வது அவசரக் கவலையாக காற்றின் தரத்தை மதிப்பிட்டுள்ளனர். பதிலளித்தவர்களில் சுமார் 12% பேர் மட்டுமே காற்று மாசுபாட்டை முன்னுரிமை என்று அழைத்தனர்.

சீனாவில், இதற்கு மாறாக, குடியிருப்பாளர்கள் – குறிப்பாக வளர்ந்து வரும் நடுத்தர வர்க்கத்தில் உள்ளவர்கள் – தங்கள் விரக்தியை எதேச்சாதிகார அமைப்பிற்குள்ளேயே தெரியப்படுத்தினர். பெய்ஜிங்கில் சிலர் மிகவும் நச்சுப் புகை மூட்டங்களை “ஏர்போகாலிப்ஸ்” என்று அழைக்கத் தொடங்கினர். காற்று மாசுபாடு ஒவ்வொரு ஆண்டும் சீனா முழுவதும் 1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான அகால மரணங்களுக்கு பங்களிப்பதாக ஆய்வுகள் காட்டுவதால் எச்சரிக்கை அதிகரித்தது. (இன்று, தணிக்கையானது சுற்றுச்சூழல் உள்ளிட்ட அனைத்துப் பிரச்சனைகளிலும் புகார்களை தெரிவிப்பதை கடினமாக்குகிறது.)

“என்ன நடக்கிறது என்பதில் மக்களின் விருப்பம் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்” என்று கிரீன்ஸ்டோன் கூறினார். “நிலையான தேவை இருக்கும் வரை, உண்மையான மேம்பாடுகளைப் பெறுவது மிகவும் கடினம்.” இந்தியாவில், காற்று மாசுபாடு “இன்றுவரை சீனாவில் உள்ள அதே மைய அரசியல் முன்னுரிமையை எடுக்கவில்லை” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட முயற்சி இல்லாமல், டெல்லி அதிகாரிகள் மட்டுப்படுத்தப்பட்ட நடவடிக்கையை எடுத்துள்ளதாக நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.

சமீபத்திய ஆண்டுகளில், நகரம் இரண்டு நிலக்கரி எரியும் மின் உற்பத்தி நிலையங்களை மூடியுள்ளது மற்றும் நிலக்கரியில் இருந்து குழாய் மூலம் இயற்கை எரிவாயுவை மாற்ற தொழிற்சாலைகள் தேவைப்படுகின்றன, மேலும் 2025 ஆம் ஆண்டுக்குள் குறைந்தது 8,000 மின்சார பேருந்துகளை இயக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்று டெல்லியின் துணைத் தலைவர் ஜாஸ்மின் ஷா கூறினார். நகரத்தின் காற்று மாசுக் கொள்கையை உருவாக்க உதவும் அரசாங்க சிந்தனைக் குழு.

ஆனால் அதிகாரிகள் மேலும் சந்தேகத்திற்குரிய தீர்வுகளுக்கு திரும்பியுள்ளனர். சமீபத்தில் பிற்பகலில், ஒரு பச்சை நிற “புகைக் கோபுரத்தின்” அடிப்பகுதியில் உள்ள ராட்சத ரசிகர்கள் டெல்லியின் மையத்தில் உள்ள ஒரு சீக்கிய கோவிலுக்கு அருகே குளிர்ந்த, வடிகட்டிய காற்றை வீசினர். அருகில், ஒரு டிரக்கில் பொருத்தப்பட்ட “புகை எதிர்ப்பு துப்பாக்கி” தண்ணீரை காற்றில் தெளித்தது.

இஷ்மீத் கவுர், 19, ஒரு கல்லூரி மாணவி, தெருவில் இருந்து புகை கோபுரத்தை கருதினார். “அரசாங்கத்தின் ஒப்பனை முயற்சி எங்களை நன்றாக உணர வைக்கிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

“அரசியல்வாதிகள் நம் உடல்நிலையை தீவிரமாக எடுத்துக் கொண்டு, இந்த பிரச்சனையில் ஏதாவது செய்தால் போதும்,” என்று அவர் கருப்பு முகமூடியுடன் இருமியபடி கூறினார். “நாங்கள் வானிலை கடவுள்களை நம்பியிருக்க வேண்டும்.”

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்