Thursday, November 30, 2023 4:27 pm

லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயர் எரிக் கார்செட்டியை இந்தியாவுக்கான தூதராக நியமிக்க அமெரிக்கா உறுதியளித்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

அமெரிக்காவில் இடைக்காலத் தேர்தல்கள் கிட்டத்தட்ட முடிவடைந்த நிலையில், ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் நிர்வாகம், லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயர் எரிக் கார்செட்டியை இந்தியாவுக்கான அமெரிக்கத் தூதராக நியமித்ததை செனட் உறுதிப்படுத்த புதிய முயற்சியை மேற்கொள்ள வாய்ப்புள்ளது – ஒரு சில ஜனநாயகக் கட்சியினரின் ஆட்சேபனைகளின் முணுமுணுப்புகளைப் பொருட்படுத்தாமல்.

“மேயர் கார்செட்டியைப் பொறுத்தவரை, அவரை செயல்முறை மூலம் (அமெரிக்க செனட்டின் உறுதிப்படுத்தல்) பெறுவதற்கு நாங்கள் கடமைப்பட்டுள்ளோம்” என்று திங்களன்று ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன்னில் இருந்த பத்திரிகையாளர்களிடம் கரீன் ஜீன்-பியர் கூறினார். இந்தியாவுக்கான அமெரிக்க தூதராக லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயரை நியமிப்பதை உறுதி செய்வதில் ஏற்பட்ட தாமதம் குறித்து பத்திரிக்கையாளரின் கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

“நாங்கள் தொடர்ந்து வருகிறோம் – செனட்டில் பேசுவதற்கு (கார்செட்டியின் நியமனத்தை உறுதிப்படுத்துவது) அது நடக்கும். அதுவே எங்களின் முன்னுரிமை” என்று ஜீன்-பியர் கூறினார்.
இந்தியாவிற்கான அமெரிக்க தூதர் பதவி 23 மாதங்கள் காலியாக இருப்பது நல்ல சமிக்ஞையை அனுப்பாது என்று புது டெல்லி முறைசாரா முறையில் வாஷிங்டனுக்கு தெரிவித்தது, குறிப்பாக இரு ஜனநாயக நாடுகளுக்கும் இடையேயான உறவும், இரு நாடுகளுக்கும் இடையேயான மூலோபாய ஒருங்கிணைப்பு மிகவும் முக்கியமானது. இந்தோ-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் சீனாவை எதிர்கொள்வதற்கு அவை இன்றியமையாதவை.

லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயராக இருக்கும் கார்செட்டியின் பதவிக்காலம் விரைவில் முடிவடைகிறது. குடியரசுக் கட்சியின் செனட்டர்களான சக் கிராஸ்லி மற்றும் ஜோனி எர்ன்ஸ்ட் ஆகிய இருவர் இந்தச் செயலியில் ஒரு ‘பிடி’ வைத்து, அதனால் அதைத் தடுத்து நிறுத்திய போதிலும், இந்தியாவுக்கான அமெரிக்கத் தூதராக அவர் நியமனம் செய்யப்படுவதை உறுதிப்படுத்தும் நம்பிக்கையை வெள்ளை மாளிகை இன்னும் கைவிடவில்லை.

எவ்வாறாயினும், கார்செட்டிக்கு அனைத்து ஜனநாயகக் கட்சி செனட்டர்களின் ஆதரவும் வெளிப்படையாக இல்லை, ஏனெனில் அவர்களில் சிலர் இந்தியாவுக்கான அமெரிக்க தூதர் பதவிக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டவருக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகள் குறித்த தங்கள் கவலைகளை வெள்ளை மாளிகைக்கு தெரிவித்ததாக கூறப்படுகிறது. அவரது குழுவும் வெள்ளை மாளிகையும் குடியரசுக் கட்சியின் செனட்டர்கள் சிலரை அணுகி ஆதரவைக் கேட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

ஜூலை 9, 2021 அன்று லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயரான கார்செட்டியை இந்தியாவுக்கான அடுத்த அமெரிக்க தூதராக பிடென் பரிந்துரைத்தார்.

இருப்பினும், கார்செட்டியின் நியமனம் அமெரிக்க செனட்டால் உறுதிப்படுத்தப்படாததால், புதுதில்லியில் அவரது பணியை ஏற்க முடியவில்லை. அவரது உயர்மட்ட உதவியாளர் ரிக் ஜேக்கப்ஸின் பாலியல் முறைகேடு பற்றி அவர் அறிந்திருப்பதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது. லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயர் 2021 டிசம்பரில் தனது நியமனம் தொடர்பாக செனட் வெளியுறவுக் குழுவில் நடந்த விசாரணையின் போது தொடர்ந்து குற்றச்சாட்டை மறுத்தார். ஆனால் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயரின் அலுவலகத்தில் தகவல் தொடர்பு இயக்குநராக பணிபுரிந்த நவோமி செலிக்மேன் ஒரு விசில்ப்ளோவர் வலியுறுத்தினார். அமெரிக்க செனட் அதிகாரிகள் அவரது கூற்றுக்களை மேலும் ஆராய வேண்டும். இது செனட்டர் கிராஸ்லி தனது அலுவலகத்தில் விசாரணை நடத்தி, இந்த ஆண்டு மே 10 அன்று அறிக்கையை வெளியிடத் தூண்டியது. ஜேக்கப்ஸின் தவறான நடத்தை பற்றி கார்செட்டி அறிந்திருக்கலாம் என்று அறிக்கை முடிவு செய்தது.

அமெரிக்காவில் இடைக்கால வாக்கெடுப்புக்குப் பிறகு, ஜனநாயகக் கட்சியினர் இப்போது செனட்டில் 50 இடங்களைப் பெற்றுள்ளனர், குடியரசுக் கட்சியினரின் 49 இடங்களுக்கு எதிராக, அமெரிக்க காங்கிரஸின் மேல் அறையின் கட்டுப்பாட்டைத் தக்க வைத்துக் கொண்டனர். டிசம்பர் 6 ஆம் தேதி ஜார்ஜியாவில் குடியரசுக் கட்சியினர் மற்றொரு இடத்தை வென்றாலும், துணை ஜனாதிபதி கமலா ஹாரிஸ் எப்போதும் ஜனநாயகக் கட்சிக்கு ஆதரவாக தனது டை-பிரேக்கிங் வாக்கை அளிக்க முடியும்.

“இந்தியா எங்களிடம் உள்ள மிக முக்கியமான உறவு. நீங்கள் – கடந்த வாரம் தான் பாலியில் பிரதமர் (நரேந்திர) மோடி இருந்தபோது குடியரசுத் தலைவர் வாழ்த்தியதையும் சுருக்கமாகச் சந்தித்ததையும் பார்த்தீர்கள். மிகத் தெளிவாக, இது ஒரு முக்கியமான உறவு – நாங்கள் உண்மையிலேயே மதிக்கிறோம், ”என்று ஜீன்-பியர் ஏர் ஃபோர்ஸ் ஒன்னில் கூறினார்.

புது தில்லிக்கான தூதராக கார்செட்டி நியமனம் உறுதி செய்யப்படுவதற்கான வாக்கெடுப்பு அமெரிக்க செனட்டில் விரைவில் நடைபெற வாய்ப்பில்லை, ஏனெனில் அது மற்ற அழுத்தமான விஷயங்களைக் கையாள வேண்டும் என்று அமெரிக்க காங்கிரஸின் செயல்பாட்டைத் தாவல்களை வைத்திருக்கும் ஒரு வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

பிடன் நிர்வாகம் கடந்த மாதம் தொழில் தூதர் எலிசபெத் ஜோன்ஸை இந்தியாவுக்கான புதிய செயல் தூதராக நியமித்தது.

2021 ஜனவரியில் டொனால்ட் டிரம்பின் பதவிக்காலம் முடிவடைந்த நிலையில், இந்தியாவுக்கான அமெரிக்கத் தூதராக கென்னத் எல் ஜஸ்டர் பதவி வகித்த காலம் முதல், புதுதில்லியில் உள்ள அமெரிக்கத் தூதரகம் செயல்படும் தூதர்களால் வழிநடத்தப்பட்டு வருகிறது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்