Thursday, April 18, 2024 11:02 am

பிரச்சாரம் செய்த போதிலும், டொனால்ட் டிரம்பை பேஸ்புக் இன்னும் தடை செய்கிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

டொனால்ட் டிரம்ப் ஜனாதிபதி தேர்தலில் போட்டியிடலாம், ஆனால் அவரால் இன்னும் பேஸ்புக்கை பயன்படுத்த முடியவில்லை.

வெள்ளை மாளிகையில் இரண்டாவது முறையாக பதவியேற்கப் போவதாக முன்னாள் அதிபர் டிரம்ப் அறிவித்ததைத் தொடர்ந்து சமூக ஊடக தளம் ட்ரம்பின் கணக்கை மீண்டும் தொடங்க எந்த திட்டமும் இல்லை என்று நிறுவனம் புதன்கிழமை உறுதிப்படுத்தியது.

ஜனவரி 6, 2021 அன்று அமெரிக்க தலைநகர் மீதான தாக்குதலைத் தொடர்ந்து டிரம்ப் பேஸ்புக்கில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டார்.

இருப்பினும், தளத்திற்குத் திரும்புவதற்கு டிரம்ப் நீண்ட நேரம் காத்திருக்க வேண்டியதில்லை. ஃபேஸ்புக்கில் இருந்து அவரது இடைநீக்கம் முதலில் விதிக்கப்பட்ட இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஜனவரியில் மறுபரிசீலனை செய்யப்பட உள்ளது.

ஒரு மாற்றம் உடனடியாக இருக்கும்: ஒரு வேட்பாளராக, டிரம்ப் இனி பேஸ்புக் உண்மை சோதனைகளுக்கு உட்படுத்தப்பட மாட்டார். ஏனென்றால், Facebook விதிகளின் கீழ், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அதிகாரிகள் மற்றும் பதவிக்கான வேட்பாளர்களின் கருத்துகள் அதன் தளத்தில் உண்மைச் சரிபார்ப்புக்கு உட்பட்டது அல்ல. அசோசியேட்டட் பிரஸ் Facebook இன் சுயாதீன உண்மைச் சரிபார்ப்பு திட்டத்தில் பங்கேற்கிறது.

அவர் ஜனாதிபதியாக இருந்த காலம் முழுவதும், சமூக ஊடகங்களை ட்ரம்ப் பயன்படுத்தியதால், தவறான தகவல், துன்புறுத்தல் மற்றும் வன்முறையைத் தூண்டுதல் பற்றிய கவலைகளுடன், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தலைவர்களிடமிருந்து பொதுமக்கள் கேட்க வேண்டிய தேவையை சமநிலைப்படுத்த முயற்சிக்கும் முக்கிய சமூக ஊடக தளங்களுக்கு ஒரு குறிப்பிடத்தக்க சவாலாக இருந்தது.

ஜனவரி 6 கலவரத்தைத் தொடர்ந்து, ஃபேஸ்புக் தாய் நிறுவனமான மெட்டாவுக்குச் சொந்தமான ஸ்னாப்சாட், ட்விட்டர் மற்றும் இன்ஸ்டாகிராம் ஆகியவற்றிலும் டிரம்ப் வெளியேற்றப்பட்டார். டிரம்ப் தனது யூடியூப் சேனலில் வீடியோக்களை வெளியிடும் திறன் இடைநிறுத்தப்பட்டது.

யூடியூப் செய்தித் தொடர்பாளர் ஐவி சோய் புதன்கிழமை நிறுவனம் இடைநீக்கத்தை நீக்கும் திட்டம் எதுவும் இல்லை என்று கூறினார்.

ட்விட்டரின் புதிய உரிமையாளரான எலோன் மஸ்க், ஜனவரி 6 தாக்குதலைத் தொடர்ந்து டிரம்பைத் தடைசெய்யும் தளத்தின் முடிவை ஏற்கவில்லை என்று கூறியுள்ளார். தடைசெய்யப்பட்ட பயனர்களை மீட்டெடுப்பது பற்றிய எந்த அறிவிப்பும் உள்ளடக்க மதிப்பாய்வு கவுன்சில் சிக்கலை மதிப்பாய்வு செய்யும் வரை வெளியிடப்படாது என்று மஸ்க் கூறினார்

டிரம்பின் வேட்புமனு முடிவை பாதிக்குமா என்ற கேள்விகளுக்கு ட்விட்டர் பதிலளிக்கவில்லை. அவர் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டதிலிருந்து, டிரம்ப் தனது சொந்த சமூக ஊடக தளமான TruthSocial ஐத் தொடங்கியுள்ளார், மேலும் அனுமதித்தால் ட்விட்டரில் மீண்டும் சேரும் திட்டம் எதுவும் இல்லை என்று கூறினார்.

டிரம்ப் மீதான தங்கள் கட்டுப்பாடுகளை நீட்டித்தால் அல்லது அவர்களை நிரந்தரமாக்கினால் தளங்கள் நியாயப்படுத்தப்படும் என்று ஹெய்டி பெய்ரிச் கூறினார், வெறுப்பு மற்றும் தீவிரவாதத்திற்கு எதிரான உலகளாவிய திட்டத்தின் நிறுவனரும், தீவிரவாத உள்ளடக்கத்திற்கு மெட்டாவின் பதிலை விமர்சித்த குழுவான ரியல் பேஸ்புக் மேற்பார்வை வாரியத்தின் உறுப்பினரும் ஆவார். மற்றும் தவறான தகவல்.

“வேட்பாளர்களை அவர்கள் ஒரு சிறப்பு பிரிவில் உள்ளவர்களாகவும் சிறப்பு சிகிச்சைக்கு தகுதியானவர்களாகவும் கருதுவது பெரிய பிரச்சனை” என்று பெய்ரிச் கூறினார். “உங்களிடம் ஒரு விதிகள் இருந்தால், அது அனைவருக்கும் பொருந்தும். முடிவு ஒரு போராட்டமாக இருக்கக்கூடாது.

கேபிடலில் தாக்குதல் நடத்திய கலவரக்காரர்களைப் பாராட்டியதை அடுத்து, ஜனவரி 6 ஆம் தேதி ட்ரம்பின் கணக்கை பேஸ்புக் முதலில் 24 மணி நேர இடைநீக்கம் செய்தது. ஃபேஸ்புக் உருவாக்கியவரும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுமான மார்க் ஜுக்கர்பெர்க் ஜனவரி 7 அன்று காலவரையற்ற இடைநீக்கத்தை அறிவித்தார், “இந்த காலகட்டத்தில் ஜனாதிபதி எங்கள் சேவையை தொடர்ந்து பயன்படுத்த அனுமதிப்பதால் ஏற்படும் ஆபத்துகள் மிக அதிகம்.”

நிறுவனத்தின் அரை-சுயாதீன மேற்பார்வை வாரியம் தடையை உறுதிசெய்தது, ஆனால் நேர வரம்பை நிர்ணயிக்க பேஸ்புக்கை வழிநடத்தியது. இப்போது தடை காலம் ஜன. 7, 2023 அன்று முடிவடைகிறது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்