Friday, December 1, 2023 6:09 pm

இந்தியாவின் ஜி-20 அனைவரையும் உள்ளடக்கியதாகவும், லட்சியமாகவும் இருக்கும்: நிறைவு விழாவில் மோடி

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்தியாவின் ஜி20 தலைவர் பதவியானது “உள்ளடக்கமான, லட்சியமான, தீர்க்கமான மற்றும் செயல் சார்ந்ததாக” இருக்கும் என்று பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை தெரிவித்தார்.

G20 உச்சி மாநாட்டின் நிறைவு விழாவில் பிரதமர் மோடி உரையாற்றுகையில், “இந்தியாவின் G20 தலைவர் பதவியானது அனைவரையும் உள்ளடக்கியதாகவும், லட்சியமாகவும், தீர்க்கமாகவும், செயல் சார்ந்ததாகவும் இருக்கும். அடுத்த ஆண்டில், G20 உலக நாடுகளின் முக்கிய இயக்கமாக செயல்படுவது எங்கள் முயற்சியாக இருக்கும். கூட்டு நடவடிக்கைக்கு உத்வேகம் அளிக்க வேண்டும்.”

“இயற்கை வளங்கள் மீதான உரிமை உணர்வு இன்று மோதலைத் தோற்றுவித்து, சுற்றுச்சூழலின் அவலத்திற்கு முக்கிய காரணமாகிவிட்டது. கிரகத்தின் பாதுகாப்பான எதிர்காலத்திற்கு, அறங்காவலர் உணர்வுதான் தீர்வு.

LiFE அதாவது ‘சுற்றுச்சூழலுக்கான வாழ்க்கை முறை’ பிரச்சாரம் இதற்கு பெரும் பங்களிப்பை அளிக்கும். நிலையான வாழ்க்கை முறைகளை வெகுஜன இயக்கமாக மாற்றுவதே இதன் நோக்கம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். இந்தியா அதிகாரப்பூர்வமாக G20 உச்சிமாநாட்டின் தலைமைப் பதவியைப் பெற்று, 1 டிசம்பர் 2022 முதல் ஒரு வருட காலத்திற்கு பதவி ஏற்கும் என்பதால் இந்த G20 சிறப்பு பெற்றது.

ஜி 20 மாநாட்டில் இந்தியாவின் தலைமைத்துவம் குறித்து மேலும் பேசிய பிரதமர் மோடி, உலகம் ஒரே நேரத்தில் புவிசார் அரசியல் பதட்டங்கள், பொருளாதார மந்தநிலை, உணவு மற்றும் எரிசக்தி விலை உயர்வு மற்றும் நீண்ட காலமாக போராடி வரும் நேரத்தில் ஜி -20 ஐ நாடு பொறுப்பேற்றுள்ளது என்று கூறினார். தொற்றுநோயின் கால மோசமான விளைவுகள்.

அந்த நேரத்தில் “உலகம் G-20 ஐ நம்பிக்கையுடன் பார்க்கிறது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். நிறைவு விழாவில், உறுப்பு நாடுகள் கருணையுடனும் ஒற்றுமையுடனும் அனைத்து மனிதர்களுக்கும் வளர்ச்சியின் பலன்களை வழங்க வேண்டும் என்று பிரதமர் கூறினார். பெண்கள் இல்லாமல் உலக வளர்ச்சி சாத்தியமில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

“எங்கள் ஜி-20 நிகழ்ச்சி நிரலில் கூட பெண்கள் தலைமையிலான வளர்ச்சிக்கு முன்னுரிமை அளிக்க வேண்டும். அமைதி மற்றும் பாதுகாப்பு இல்லாமல், நமது எதிர்கால சந்ததியினர் பொருளாதார வளர்ச்சியையோ அல்லது தொழில்நுட்ப கண்டுபிடிப்புகளையோ பயன்படுத்திக் கொள்ள முடியாது” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.

“அமைதி மற்றும் நல்லிணக்கத்திற்கு ஆதரவாக ஜி-20 ஒரு வலுவான செய்தியை தெரிவிக்க வேண்டும். இந்த முன்னுரிமைகள் அனைத்தும் இந்தியாவின் ஜி-20 தலைமையின் கருப்பொருளில் முழுமையாக பொதிந்துள்ளன – “ஒரே பூமி, ஒரு குடும்பம், ஒரு எதிர்காலம்” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இந்தோனேசிய அதிபர் ஜோகோ விடோடோவுக்கு வாழ்த்துச் செய்தியுடன் பிரதமர் மோடி தனது உரையைத் தொடங்கினார். இந்தோனேசியாவின் அதிபரை பாராட்டிய பிரதமர் மோடி, இந்த கடினமான காலத்திலும் ஜி-20 க்கு திறமையான தலைமையை வழங்கியுள்ளார் என்று கூறினார்.

ஜி-20 தலைவர் பதவிக் காலத்தில் இந்தோனேசியாவின் பாராட்டத்தக்க முயற்சிகளை முன்னெடுத்துச் செல்ல இந்தியா பாடுபடும் என்றும் அவர் கூறினார். “ஒவ்வொரு இந்தியரும் ஜி-20 தலைவர் பதவியை ஏற்பது பெருமைக்குரிய தருணம். நமது நாட்டின் பல்வேறு நகரங்களிலும் மாநிலங்களிலும் ஜி-20 கூட்டங்களை ஏற்பாடு செய்வோம்.

எங்கள் விருந்தினர்கள் இந்தியாவின் அற்புதமான பன்முகத்தன்மை, உள்ளடக்கிய மரபுகள் மற்றும் கலாச்சார செழுமை ஆகியவற்றின் முழு அனுபவத்தைப் பெறுவார்கள். ஜனநாயகத்தின் தாயாகிய இந்தியாவின் இந்த தனித்துவமான கொண்டாட்டத்தில் நீங்கள் அனைவரும் பங்கேற்பீர்கள் என்று நாங்கள் விரும்புகிறோம். ஒன்றாக, ஜி-20ஐ உலக மாற்றத்திற்கான ஊக்கியாக மாற்றுவோம்” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.

நிறைவு விழாவில், இந்தோனேசிய அதிபர் ஜோகோ விடோடோ, ஜி20 தலைவர் பதவியை பிரதமர் நரேந்திர மோடியிடம் அதிகாரப்பூர்வமாக ஒப்படைத்தார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்