24 C
Chennai
Friday, January 27, 2023
Homeதமிழகம்தமிழக டிஜிபி மற்றும் பிறருக்கு எதிராக உயர்நீதிமன்றம் அவமதிப்பு வழக்கை தொடங்கியுள்ளது

தமிழக டிஜிபி மற்றும் பிறருக்கு எதிராக உயர்நீதிமன்றம் அவமதிப்பு வழக்கை தொடங்கியுள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

சென்னையில் 250வது நாளாக பெட்ரோல், டீசல் விலையில் மாற்றம்...

சென்னையில் கடந்த 249 நாட்களாக ஒரு லிட்டர் பெட்ரோல், டீசல் விலை...

ஸ்டாலின் துணிச்சலான போலீஸ் வீரர்களுக்கு அண்ணா பதக்கங்களை...

குடியரசு தினத்தை முன்னிட்டு தமிழக அரசு 5 பேருக்கு வீர தீர...

தமிழக ஆளுநர் ஆர்.என்.ரவி சென்னையில் மூவர்ணக் கொடியை ஏற்றினார்

74-வது குடியரசு தினத்தை முன்னிட்டு சென்னையில் தமிழக ஆளுநர் ஆர்.என்.ரவி மூவர்ணக்...

சென்னையில் 249வது நாளாக பெட்ரோல், டீசல் விலையில் மாற்றம்...

சென்னையில் கடந்த 248 நாட்களாக ஒரு லிட்டர் பெட்ரோல், டீசல் விலை...

பேச்சாளர் நாஞ்சில் சம்பத் உடல்நலக்குறைவு காரணமாக மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளார்

பிரபல பேச்சாளரும் இலக்கியவாதியுமான நாஞ்சில் சம்பத் உடல்நலக்குறைவு காரணமாக மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளார்....

தமிழக காவல்துறை இயக்குநர் ஜெனரல் (டிஜிபி) மற்றும் அவருக்குக் கீழ் பணிபுரிந்த ஒன்பது அதிகாரிகள் கைது செய்யும்போது, ​​உச்சநீதிமன்றம் வகுத்துள்ள கொள்கைகளை அவர்கள் கடைப்பிடிக்கத் தவறியதைக் கண்டறிந்த சென்னை உயர்நீதிமன்றம், அவர்கள் மீது அவமதிப்பு வழக்குத் தொடர்ந்தது.

வழக்கை தொடங்கி வைத்த நீதிபதி எஸ்.எம்.சுப்பிரமணியம், அவமதிப்பு வழக்கை எண்ணி 10 பேருக்கு நோட்டீஸ் அனுப்ப பதிவுத்துறைக்கு உத்தரவிட்டார். டி.கே.பாசு வழக்கில் எஸ்.சி.யால் பிறப்பிக்கப்பட்ட உத்தரவுகளைக் குறிப்பிட்டு அதிகாரிகள் செய்த சிவில் அவமதிப்பு என்பதால், நீதிமன்ற அவமதிப்பு வழக்கை இந்த நீதிமன்றத்தின் முன் பட்டியலிட உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது என்று நீதிபதி மேலும் கூறினார்.

திருநெல்வேலியைச் சேர்ந்த எஸ் ராஜரெத்தினம் ஒரு வழக்கறிஞராகவும் சமூக ஆர்வலராகவும் இருந்தார். பல்வேறு நீதிமன்றங்களில் மனித உரிமை மீறல்கள் தொடர்பாக ஏராளமான வழக்குகளை அவர் தொடர்ந்தார். நவம்பர் 3, 2015 நள்ளிரவில், அவர் சில வழக்குத் தாள்களைப் பார்த்துக் கொண்டிருந்தபோது, ​​அவரது குடும்பத்தினர் தூங்கிக் கொண்டிருந்தபோது, ​​போலீசார் அவரது வீட்டிற்கு வலுக்கட்டாயமாக நுழைந்து, எந்த அங்கீகாரமும் இல்லாமல் அவரை காவல் நிலையத்திற்கு அழைத்துச் சென்றனர். இந்த நிலையில், அவரது மனைவி மற்றும் மகள் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டனர்.

மூத்த வழக்கறிஞர் மூலம் மாஜிஸ்திரேட் முன் ஆஜர்படுத்தப்பட்ட அவர், காயமடைந்த வழக்கறிஞருக்கு சிகிச்சை அளிக்க உத்தரவிட்டார். மறுநாள் அரசு பொது மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார்.

மேலும் தன்னை கைது செய்து தடியடி நடத்திய போலீசார் மீது உரிய துறை ரீதியான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று சென்னை உயர்நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்தார். மனு நிலுவையில் இருந்தபோது, ​​அவர் இறந்துவிட்டதால், அவரது சட்டப்பூர்வ வாரிசுகள் வழக்கைத் தொடர அனுமதிக்கப்பட்டனர்.

கூடுதல் அட்வகேட் ஜெனரல், மனுதாரரின் வாதங்களுக்கு ஆட்சேபனை தெரிவித்து, தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளும் எந்த குறையும் இல்லாமல் தொடங்கப்பட்டதாகக் கூறினார். டிஜிபி மற்றும் துணை அதிகாரி ஆகியோர் சம்பந்தப்பட்ட போலீசாரை சஸ்பெண்ட் செய்து விசாரணை நடத்தி முடித்தனர். ஆர்.டி.ஓ., விசாரணைக்கு உத்தரவிடப்பட்டு, அறிக்கை சமர்ப்பிக்கப்பட்டு, அதன்பின், எப்.ஐ.ஆர்., பதிவு செய்து, விசாரணை நடத்தி, ஒரு வாரத்துக்கு முன், இந்தாண்டு, நவம்பர், 7ல், இறுதி அறிக்கை தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

கடந்த 5 ஆண்டுகளாக துறை ரீதியான ஒழுங்கு நடவடிக்கைகளில் எந்த முன்னேற்றமும் ஏற்படவில்லை என்று நீதிபதி சுட்டிக்காட்டினார். தமிழ்நாடு காவல்துறை துணைப்பணிகள் (ஒழுங்கு மற்றும் மேல்முறையீடு) விதிகளின் கீழ் இதுவரை குற்றப்பத்திரிகை எதுவும் வழங்கப்படவில்லை மற்றும் இறுதி உத்தரவு எதுவும் பிறப்பிக்கப்படவில்லை. வெறும் எச்சரிக்கை குறிப்பேடு வெளியிடப்பட்டது. ”இந்த நீதிமன்றத்தின் முன் வைக்கப்பட்டுள்ள பதிவுகளை ஆய்வு செய்தால், காவல்துறை அதிகாரிகளின் அணுகுமுறை குறைபாடற்றது மற்றும் நீண்ட கால தாமதம் தேவையற்ற சாதகமாக எடுத்துக் கொள்ளப்பட்டது, இப்போது கூட, தொடங்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள் சட்டம் மற்றும் விதிகளின்படி தொடரப்படவில்லை. வற்புறுத்துகிறது.” ”நீண்ட ஆண்டுகளாக இந்த விவகாரத்தை நிலுவையில் வைத்திருப்பதன் மூலம், திறமையான அதிகாரிகள் பிரச்சினைகளை புதைக்க முடியும் என்ற கருத்தை உருவாக்க மாட்டார்கள். பொது அதிகாரிகள் சட்டத்தின் கீழ் தேவைப்படும் தன்னிச்சையாகவும் விரைவாகவும் செயல்படுவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. உச்சநீதிமன்றம்/சட்ட விதிகளை மீறும் தகுதிவாய்ந்த அதிகாரிகள்/காவல்துறை அதிகாரிகள், திட்டமிட்டபடி நடைமுறைகளைப் பின்பற்றி மேற்கொண்டு நடவடிக்கைகளுக்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டும். செயல்படாதது பொது களத்தில் உள்ள அமைப்பின் மீதான நம்பிக்கையை இழக்க நேரிடும்,” என நீதிபதி கூறியதுடன், அவமதிப்பு வழக்கை திங்கள்கிழமை துவக்கினார்.

சமீபத்திய கதைகள்