Tuesday, June 25, 2024 5:13 am

ரஷ்யாவை கடுமையாகப் பிடிக்க, உக்ரைன் போரை நிறுத்த வலியுறுத்துகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

உக்ரைன் மற்றும் உக்ரைனைப் பேரழிவிற்குள்ளாக்கிய மாஸ்கோவின் ஒன்பது மாதப் போரில், ஜனாதிபதி ஜோ பிடென் மற்றும் உக்ரேனிய ஜனாதிபதி வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி ஆகியோர் அழுத்தத்தைத் தக்கவைக்க குழுவை அழுத்தம் கொடுத்ததால், உலகின் மிகப்பெரிய பொருளாதாரங்களின் தலைவர்கள் செவ்வாயன்று உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பைக் கண்டிப்பதில் இருந்து வலுவான செய்தியைத் தெரிவிக்கத் தயாராக உள்ளனர். உலகப் பொருளாதாரத்தை உலுக்கியது.

செவ்வாயன்று விவாதிக்கப்படும் 20 முக்கிய பொருளாதாரங்களின் குழுவின் தலைவர்களின் வரைவு பிரகடனம், உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் போரை ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் கண்டனத்தை எதிரொலிக்கிறது, அதே நேரத்தில் உறுப்பினர்களிடையே மாறுபட்ட கருத்துக்களை ஒப்புக்கொள்கிறது. அறிக்கையின் கவனமான வார்த்தைகள் கூட்டத்தில் நிலவும் பதட்டங்களை பிரதிபலிக்கிறது, இதில் ரஷ்யா மற்றும் சீனாவின் தலைவர்கள் உள்ளனர், மேலும் சில நாடுகள் பெரிய நாடுகளுக்கு இடையேயான பகைமைகளில் சிக்காமல் இருக்க ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடினின் அரசாங்கத்தை தனிமைப்படுத்த அமெரிக்கா மற்றும் அதன் கூட்டாளிகள் எதிர்கொள்ளும் சவாலை பிரதிபலிக்கிறது. அதிகாரங்கள்.

செவ்வாயன்று தி அசோசியேட்டட் பிரஸ் கண்ட அறிக்கை, “ரஷ்ய கூட்டமைப்பின் ஆக்கிரமிப்பைக் கடுமையாகக் கண்டிக்கிறது” மற்றும் “உக்ரைன் பிரதேசத்தில் இருந்து அதன் முழுமையான மற்றும் நிபந்தனையற்ற விலகலைக் கோருகிறது.” G-20 வரைவு அறிக்கை ரஷ்யாவிற்கு எதிரான நிலைமை மற்றும் பொருளாதாரத் தடைகள் குறித்து வேறுபட்ட கருத்துக்கள் இருப்பதாகக் குறிப்பிட்டது, G-20 பாதுகாப்பு சிக்கல்களைத் தீர்ப்பதற்கான மன்றம் அல்ல என்று கூறியது.

உச்சிமாநாட்டில், பல நாடுகளின் உறுதியை சோதித்த உலகளாவிய நிதிக் கண்ணோட்டம் இருந்தபோதிலும், ரஷ்யாவை இராஜதந்திர ரீதியாகவும் பொருளாதார ரீதியாகவும் மேலும் தனிமைப்படுத்த ஜி -20 ஐ வற்புறுத்துவதில் ஜெலென்ஸ்கி பிடனுடன் இணைந்தார்.

பணவீக்கம் மற்றும் மந்தமான பொருளாதாரங்கள் போரைத் தொடங்கியதற்காக ரஷ்யா மீது அபராதம் விதித்த நாடுகளை எடைபோடுகின்றன. ஆற்றல் மற்றும் உணவுக்கான அதிக செலவுகள் உலகெங்கிலும் வணிக நடவடிக்கைகளை சீர்குலைத்துள்ளன, ஏனெனில் ஐரோப்பாவின் பெரும்பகுதி ரஷ்ய இயற்கை எரிவாயு இறக்குமதியின்றி குளிர்காலத்தை தைரியமாக எதிர்கொள்ள தயாராகிறது.

உச்சிமாநாட்டின் தொடக்கத்தில், புரவலன் இந்தோனேசிய ஜனாதிபதி ஜோகோ விடோடோ, ஆபத்தில் உள்ளதைக் கூட்டத்தில் கவர்ந்தார். “போர் முடிவுக்கு வரவில்லை என்றால், உலகம் முன்னேறுவது கடினம்,” என்று அவர் கூறினார்.

கியேவில் இருந்து தலைவர்களுக்கு ஒரு வீடியோ உரையில், பிப்ரவரியில் தொடங்கிய மோதலை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான 10 நிபந்தனைகளை ஜெலென்ஸ்கி மீண்டும் வலியுறுத்தினார், அவற்றில் ரஷ்ய துருப்புக்களை முழுமையாக திரும்பப் பெறுதல் மற்றும் உக்ரேனிய கட்டுப்பாட்டை அதன் பிரதேசத்தில் முழுமையாக மீட்டெடுக்க வேண்டும். உக்ரைன் மூலோபாய நகரமான கெர்சனை ரஷ்யப் படைகளிடம் இருந்து மீட்டெடுத்த சில நாட்களுக்குப் பிறகு, மாஸ்கோ முன்பு ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் இருந்து படைகளைத் திரும்பப் பெறுமாறு கட்டாயப்படுத்திய எதிர்த்தாக்குதலில் அவரது நாட்டின் சமீபத்திய நடவடிக்கையில் அவர் பேசினார்.

“உக்ரைன் தனது மனசாட்சி, இறையாண்மை, பிரதேசம் மற்றும் சுதந்திரத்துடன் சமரசம் செய்து கொள்ள முன்வரக்கூடாது,” என்று அவர் கூறினார். “உக்ரைன் எப்போதும் அமைதி காக்கும் முயற்சிகளில் முன்னணியில் உள்ளது, உலகம் அதைக் கண்டுள்ளது. இந்தப் போரை முடிவுக்குக் கொண்டுவர விரும்புவதாக ரஷ்யா கூறினால், அதைச் செயல்களால் நிரூபிக்கட்டும்.

ஐரோப்பிய கவுன்சில் தலைவர் சார்லஸ் மைக்கேல், ரஷ்யா மீது அழுத்தத்தை தீவிரப்படுத்த மற்ற உலக சக்திகளையும் வலியுறுத்தினார். ஆனால் இறுதி அறிக்கையில் ஒப்பீட்டளவில் கடினமான மொழியை எத்தனை நாடுகள் ஏற்றுக்கொள்கின்றன என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

உச்சிமாநாட்டில், பிடென் துருக்கிய ஜனாதிபதி ரெசெப் தையிப் எர்டோகனுடன் இருதரப்பு சந்திப்பை நடத்தினார், அவர் இந்த கோடையில் உலகளாவிய உணவுப் பற்றாக்குறையை எளிதாக்க உக்ரேனிய தானிய ஏற்றுமதியைத் திறப்பதற்கான ஒப்பந்தத்தில் ஒரு முக்கிய பங்கைக் கொண்டிருந்தார். பிடென் இந்தியப் பிரதமர் நரேந்திர மோடியையும் சுருக்கமாகச் சந்தித்தார், அதன் பாதுகாப்புத் தளத்தில் முதலீடு செய்ய மாஸ்கோ பயன்படுத்தும் லாபத்தைக் கட்டுப்படுத்த ரஷ்ய எண்ணெயின் மீது அமெரிக்கா விரும்பும் விலை வரம்பைப் பெறுவதற்கு ஒத்துழைப்பு தேவை.

அமெரிக்காவும் அதன் நட்பு நாடுகளும் ரஷ்யாவின் உக்ரைன் மீதான படையெடுப்பிற்கு ஏற்றுமதி கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் பிற பொருளாதாரத் தடைகள் மூலம் பதிலளித்துள்ளன, இதனால் ரஷ்யாவின் இராணுவம் முக்கிய தொழில்நுட்பங்களை அணுகுவது மற்றும் ட்ரோன்கள், பீரங்கி மற்றும் பிற ஆயுதங்களை மறுவிநியோகம் செய்வதை கடினமாக்குகிறது.

சீன அதிகாரிகள் பெரும்பாலும் ரஷ்யாவின் போரைப் பற்றிய பொது விமர்சனங்களைத் தவிர்த்துவிட்டனர், இருப்பினும் பெய்ஜிங் ரஷ்யர்களுக்கு ஆயுதங்களை வழங்குவது போன்ற நேரடி ஆதரவைத் தவிர்த்தது. சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்குடன் திங்களன்று நடந்த சந்திப்பின் போது, ​​அவர்கள் போரைப் பற்றி விவாதித்ததாகவும், அணு ஆயுதங்களின் பயன்பாடு அல்லது அச்சுறுத்தல் கூட “முற்றிலும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது” என்ற “எங்கள் பகிரப்பட்ட நம்பிக்கையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது” என்று பிடன் கூறினார் – இது அணு ஆயுதங்களைப் பயன்படுத்துவதற்கான மாஸ்கோவின் மெல்லிய அச்சுறுத்தல்களைக் குறிக்கிறது. உக்ரைன் மீதான அதன் படையெடுப்பு தடுமாறியதால்.

உலகப் பொருளாதாரத்தை ஆயுதமாக்கக் கூடாது என்று ஜி-20 தலைவர்களிடம் ஷி கூறினார்.

“உணவு மற்றும் எரிசக்தி பிரச்சினைகளை அரசியலாக்க அல்லது அவற்றை கருவிகளாகவும் ஆயுதங்களாகவும் பயன்படுத்தும் முயற்சியை நாம் உறுதியாக எதிர்க்க வேண்டும்,” என்று அவர் மொழிபெயர்த்த கருத்துக்களில் கூறினார்.

Xi உடனான சந்திப்பிற்குப் பிறகு, பிரெஞ்சு ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மக்ரோன் அவர்கள் “உக்ரைனின் பிராந்திய ஒருமைப்பாடு மற்றும் இறையாண்மைக்கு மதிப்பளிக்க” அழைப்பு விடுத்ததாகக் கூறினார்.

ஒரு ட்வீட்டில், மக்ரோன் பிரான்சும் சீனாவும் “உக்ரேனில் போரின் விரிவாக்கத்திற்கு முற்றுப்புள்ளி வைப்பதற்கும் அதன் விளைவுகளைச் சமாளிப்பதற்கும்” உறுதியாக இருப்பதாகக் கூறினார்.

ரஷ்ய ஆக்கிரமிப்பைக் கண்டிக்க பெரிய மற்றும் சிறிய நாடுகள் தயாராக இருப்பதை பிடனின் பயணம் காட்டுகிறது என்று அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறியுள்ளனர். ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின் தனது வெளியுறவு மந்திரி செர்ஜி லாவ்ரோவை அனுப்பினார்.

உச்சிமாநாட்டின் அட்டவணையில் தலைவர்களின் வழக்கமான “குடும்ப புகைப்படம்” இல்லை, ரஷ்ய பிரதிநிதி லாவ்ரோவ் உடனான தொடர்புகளின் மோசமான தருணத்தைத் தவிர்க்கிறது.

அமெரிக்க தேசிய சே

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்