Sunday, December 3, 2023 1:53 pm

டெல்லியில் காற்று மாசுபாடு அதிகரிப்பு !!

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

காற்றின் தரம் மற்றும் வானிலை அமைப்பின்படி, செவ்வாய்க்கிழமை காலை 321 ஆக ஒட்டுமொத்த காற்றுத் தரக் குறியீட்டுடன் (AQI) தேசிய தலைநகரில் காற்றின் தரம் ‘மிகவும் மோசமான’ பிரிவில் தொடர்ந்து இருப்பதால், டெல்லியின் வானத்தில் புகை மூட்டம் நீடித்தது. முன்கணிப்பு மற்றும் ஆராய்ச்சி (SAFAR).

திங்கள்கிழமை காலை நகரின் ஒட்டுமொத்த AQI 326 ஆக இருந்தது.

தேசிய தலைநகர் மண்டலமும் (NCR) தொடர்ந்து மோசமான காற்றை கண்டது, நொய்டாவும் 354 AQI உடன் மிக மோசமான காற்றின் தரத்தை பதிவு செய்தது, அதே நேரத்தில் குருகிராமின் AQI 326 ஆக இருந்தது மற்றும் தொடர்ந்து ‘மிக மோசமான’ பிரிவில் உள்ளது.

தில்லியில் முறையே பிஎம் 2.5 மற்றும் பிஎம் 10 அளவுகள் ‘மிகவும் மோசமான’ பிரிவில் 147 ஆகவும், ‘ஏழை’ பிரிவில் 275 ஆகவும் பதிவாகியுள்ளன. தேசிய தலைநகரில் உள்ள அனைத்து முக்கிய கண்காணிப்பு நிலையங்களிலும் பதிவு செய்யப்பட்ட AQI ‘மிகவும் மோசமான’ பிரிவில் உள்ளது.

பூசா AQI 322 ஆகவும், திர்பூரில் AQI 339 ஆகவும் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது. லோதி சாலையில் 317 ஆகவும், டெல்லி விமான நிலையம் (T3) 323 ஆகவும், மதுரா சாலையில் AQI 338 ஆகவும் பதிவு செய்யப்பட்டது. டெல்லி பல்கலைக்கழகத்தில் AQI 336 ஆக இருந்தது. ஏழைகள் பிரிவில் டெல்லி 293-வது இடத்தில் உள்ளது. செவ்வாய் கிழமை காலை 8:45 மணிக்கு 330 மணிக்கு அயனகரும் ‘மிகவும் ஏழை’ பிரிவில் இருந்தார்.

0 முதல் 100 வரையிலான காற்றின் தரக் குறியீடு நல்லதாகக் கருதப்படுகிறது, அதே சமயம் 100 முதல் 200 வரை மிதமானது, 200 முதல் 300 வரை மோசமானது, 300 முதல் 400 வரை அது மிகவும் மோசமானது என்றும் 400 முதல் 500 அல்லது அதற்கு மேற்பட்டது என்றும் கூறப்படுகிறது. கடுமையானதாக கருதப்படுகிறது.

ஒப்பீட்டளவில் காற்றின் தரக் குறியீட்டில் முன்னேற்றம் ஏற்பட்டதைத் தொடர்ந்து, டெல்லி அரசு திங்கள்கிழமை தேசிய தலைநகருக்குள் டிரக்குகள் நுழைவதற்கான தடை உட்பட முன்னர் விதிக்கப்பட்ட பல்வேறு தடைகளை நீக்கியது. டெல்லி அரசு பள்ளிகளை மூடுவது மற்றும் அரசு அலுவலகங்களில் உள்ள 50 சதவீத ஊழியர்களுக்கு வீட்டிலிருந்து வேலை செய்வது போன்ற வழிமுறைகளை ரத்து செய்தது.

கடந்த வாரம் தேசிய தலைநகரின் காற்றின் தரம் ‘கடுமையானதாக’ மாறியதை அடுத்து, கிரேடட் ரெஸ்பான்ஸ் ஆக்ஷன் பிளான் (GRAP) நிலை 4 ஐ ரத்து செய்ய மத்திய அரசின் காற்று தர மேலாண்மைக்கான குழு (CAQM) குழுவின் பார்வையில் இந்த உத்தரவுகள் வெளியிடப்பட்டன.

இருப்பினும், BS III பெட்ரோல் வாகனங்கள் மற்றும் BS IV டீசல் வாகனங்கள் மீதான கட்டுப்பாடுகள் டெல்லியில் தொடரும். தில்லி சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் கோபால் ராய், கிரேடட் ரெஸ்பான்ஸ் ஆக்ஷன் திட்டத்தின் (GRAP) மூன்றாம் கட்டத்தின் கீழ் இந்தத் தடை விதிக்கப்பட்டது; மேலும் அது இன்னும் அகற்றப்படாது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை, டெல்லி-என்சிஆரின் ஒட்டுமொத்த காற்றின் தரம் கடந்த சில நாட்களில் மேம்பட்டதைக் கருத்தில் கொண்டு, மத்திய அரசின் குழு தரப்படுத்தப்பட்ட பதில் செயல் திட்டம் (GRAP) நிலை 4 ஐ ரத்து செய்தது. ஆனால் அத்தியாவசியமற்ற கட்டுமான நடவடிக்கைகளுக்கு தடை விதிக்கப்பட்டது. இப்போது நடைமுறையில் உள்ள GRAP-3 இன் கீழ் தொடரும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்