Thursday, May 30, 2024 6:26 pm

பணமதிப்பிழப்பு நடவடிக்கையின் 6 ஆண்டுகள்: பொதுமக்களிடம் ரொக்கமாக ரூ.30.88 கோடி!

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

பணமதிப்பு நீக்க நடவடிக்கைக்கு ஆறு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகும் பணப் பயன்பாடு இன்னும் வலுவாக உள்ளது என்பதை விளக்கும் வகையில், அக்டோபர் 21-ஆம் தேதி நிலவரப்படி, பொதுமக்களிடம் உள்ள கரன்சி ரூ.30.88 லட்சம் கோடியாக உயர்ந்துள்ளது.

நவம்பர் 4, 2016 இல் முடிவடைந்த பதினைந்து நாட்களில் பொதுமக்களிடம் உள்ள கரன்சி ரூ.30.88 லட்சம் கோடியை விட 71.84 சதவீதம் அதிகமாக உள்ளது. நவம்பர் 8, 2016 அன்று பிரதமர் நரேந்திர மோடி ரூ.500 மற்றும் ரூ.1,000 நோட்டுகளை திரும்பப் பெறும் முடிவை அறிவித்தார். பொருளாதாரத்தில் ஊழல் மற்றும் கறுப்புப் பணத்தைக் குறைக்கும் இறுதி நோக்கத்துடன் குறிப்புகள். மோசமான திட்டமிடல் மற்றும் செயல்பாட்டிற்காக பல நிபுணர்களால் விமர்சிக்கப்பட்ட இந்த நடவடிக்கையின் நோக்கம், இந்தியாவை “குறைவான பண” பொருளாதாரமாக மாற்றுவதாகும்.

வெள்ளியன்று ரிசர்வ் வங்கி வெளியிட்ட பண விநியோகம் குறித்த பதினைந்து வாரத் தரவுகளின்படி, அக்டோபர் 21-ஆம் தேதியன்று பொதுமக்களிடம் உள்ள கரன்சி ரூ.30.88 லட்சம் கோடியாக அதிகரித்துள்ளது. ரிசர்வ் பணத்திற்கான மத்திய வங்கியின் தரவுகள் ரூ.17.7 லட்சம் கோடி நாணயத்தை புழக்கத்தில் வைத்துள்ளது. நவம்பர் 4, 2016.

பொதுமக்களிடம் உள்ள நாணயம் என்பது மக்கள் பரிவர்த்தனை செய்வதற்கும், வர்த்தகங்களைத் தீர்ப்பதற்கும், பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளை வாங்குவதற்கும் பயன்படுத்தும் நோட்டுகள் மற்றும் நாணயங்களைக் குறிக்கிறது. புழக்கத்தில் உள்ள நாணயத்திலிருந்து வங்கிகளில் பணத்தைக் கழித்த பிறகு இந்த எண்ணிக்கை வந்துள்ளது.

பணப் பயன்பாடு பொருளாதாரத்தில் சீராக உயர்ந்து வருகிறது, பணம் செலுத்துவதற்கான புதிய மற்றும் மிகவும் வசதியான டிஜிட்டல் மாற்றுகள் பிரபலமாகிவிட்டன. கோவிட்-19 தொற்றுநோய், தொடர்பு இல்லாத பரிவர்த்தனைகளுக்கு முக்கியத்துவம் அளித்தது, இது போன்ற டிஜிட்டல் முறைகளுக்கும் ஒரு நிரப்புதலை அளித்தது.

2019 ஆம் ஆண்டு ரிசர்வ் வங்கியின் டிஜிட்டல் பணப்பரிவர்த்தனை குறித்த ஆய்வில் இந்த சிக்கலை ஓரளவு தீர்த்து வைத்தது.

”சமீபத்திய ஆண்டுகளில் டிஜிட்டல் கொடுப்பனவுகள் நாடு முழுவதும் மதிப்பு மற்றும் அளவு அடிப்படையில் படிப்படியாக வளர்ந்து வந்தாலும், அதே நேரத்தில், ஒட்டுமொத்த பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு ஏற்ப, ஜிடிபி விகிதத்தில் புழக்கத்தில் உள்ள நாணயமும் அதிகரித்துள்ளதாக தரவு தெரிவிக்கிறது. அது கூறியிருந்தது. ”… ஒரு குறிப்பிட்ட காலக்கட்டத்தில் ஜிடிபி விகிதத்தில் டிஜிட்டல் பணப்பரிவர்த்தனை அதிகரிப்பது, நாட்டின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி விகிதத்தில் நாணயத்தின் வீழ்ச்சியை தானாகவே குறிக்கவில்லை,” என்று அது மேலும் கூறியது. பணமதிப்பிழப்பு நடவடிக்கைக்குப் பிறகு, இந்தியாவில் டிஜிட்டல் பரிவர்த்தனைகளில் கணிசமான அதிகரிப்பு ஏற்பட்டுள்ளதாகவும், இருப்பினும் நாட்டில் டிஜிட்டல் பணப்பரிவர்த்தனை விகிதம் ஜிடிபி விகிதத்தில் பாரம்பரியமாக குறைவாகவே உள்ளது என்றும் கூறியிருந்தது. சமீபத்திய குறிப்பில், எஸ்பிஐயின் பொருளாதார வல்லுநர்கள் தீபாவளி வாரத்தில் புழக்கத்தில் உள்ள நாணயம் (சிஐசி) ரூ. 7,600 கோடி குறைந்துள்ளதாகக் கூறியுள்ளனர், இது 2009 ஆம் ஆண்டு விழாக்களில் இருந்து விலக்கப்பட்டால், கிட்டத்தட்ட இரண்டு தசாப்தங்களில் இதுபோன்ற முதல் சரிவு ஆகும். உலகளாவிய நிதி நெருக்கடி காரணமாக சரிவு.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்