Sunday, December 3, 2023 1:14 pm

இஸ்ரேல், லெபனான் இடையே அரிய இராஜதந்திர சாதனையாக கடல் எல்லை ஒப்பந்தம் கையெழுத்தானது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ஸ்ரேலி மற்றும் லெபனான் தலைவர்கள் வியாழன் அன்று தங்கள் கடல் எல்லையில் ஒரு முக்கிய அமெரிக்க தரகு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டனர், இது பல தசாப்தங்களாக விரோதப் போக்கிலிருந்து இராஜதந்திர விலகலைக் குறிக்கிறது மற்றும் கடல் ஆற்றல் ஆய்வுக்கான வழியைத் திறந்தது. லெபனான் ஜனாதிபதி மைக்கேல் அவுன் பாடாவில் ஒப்பந்தத்திற்கு ஒப்புதல் அளித்து கடிதத்தில் கையெழுத்திட்டார், அதைத் தொடர்ந்து ஜெருசலேமில் பிரதம மந்திரி யாயர் லாபிட் கையெழுத்திட்டார், எல்லையில் உள்ள நாகோராவில் உள்ள ஐ.நா அமைதிப்படை தளத்தில் குறைந்த மூத்த பிரதிநிதிகளின் ஒப்படைப்பு விழா நடைபெற உள்ளது.

லாபிட் இந்த ஒப்பந்தத்தை “மிகப்பெரிய சாதனை” என்று பாராட்டினார் மற்றும் லெபனான் பேச்சுவார்த்தையாளர் எலியாஸ் பௌ சாப் கூறுகையில், இது இரு தரப்புக்கும் இடையே “ஒரு புதிய சகாப்தத்தின்” தொடக்கத்தைக் குறித்தது, இருப்பினும் இது தொழில்நுட்ப ரீதியாக போரில் உள்ளது. இந்த உடன்படிக்கை இஸ்ரேலுக்கும் ஈரானிய ஆதரவு பெற்ற லெபனான் குழுவான ஹெஸ்பொல்லாவுக்கும் இடையிலான சாத்தியமான மோதலின் ஒரு மூலத்தை நீக்குகிறது மற்றும் லெபனானின் பொருளாதார நெருக்கடியைத் தணிக்க உதவும்.

லெபனான் பாராளுமன்ற சபாநாயகர் நபிஹ் பெர்ரியை சந்தித்த பின்னர், பேச்சுவார்த்தைக்கு மத்தியஸ்தம் செய்த அமெரிக்க தூதர் அமோஸ் ஹோச்ஸ்டீன், இரு நாடுகளிலும் தலைமை மாற்றங்களுக்கு மத்தியிலும் ஒப்பந்தம் நடைபெறும் என எதிர்பார்ப்பதாக செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். நவம்பர் 1ம் தேதி இஸ்ரேலில் நடக்கவிருக்கும் தேர்தல்கள் மற்றும் அக். 31ம் தேதி அவுனின் பதவிக்காலம் முடிவடைவது ஆகிய இரண்டையும் ஹோச்ஸ்டீன் குறிப்பிட்டு, “லெபனானின் அடுத்த அதிபராக யார் மிக விரைவில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டாலும்” ஒப்பந்தம் தொடரப்பட வேண்டும் என்றார்.

ஒரு கடல்சார் ஆற்றல் கண்டுபிடிப்பு – லெபனானின் ஆழமான பொருளாதாரப் பிரச்சனைகளைத் தீர்க்க போதுமானதாக இல்லாவிட்டாலும் – ஒரு பெரிய வரப்பிரசாதமாக இருக்கும், இது மோசமாகத் தேவைப்படும் கடினமான நாணயத்தை வழங்குகிறது மற்றும் ஒரு நாள் ஊனமுற்ற இருட்டடிப்புகளை எளிதாக்குகிறது. லெபனான் மற்றும் இஸ்ரேல் ஆகிய இரு நாடுகளும் ஒரு சர்ச்சையை அமைதியான முறையில் தீர்த்துவைத்ததில் திருப்தி தெரிவித்தாலும், பரந்த இராஜதந்திர முன்னேற்றத்திற்கான வாய்ப்புகள் தொலைவில் உள்ளன.

“ஆபிரகாம் உடன்படிக்கைகளைப் பற்றி நாங்கள் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம். இன்று ஒரு புதிய சகாப்தம் உள்ளது. அது அமோஸ் ஹோச்ஸ்டீன் உடன்படிக்கையாக இருக்கலாம்,” என்று சாப் கூறினார், இஸ்ரேலுக்கும் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் மற்றும் பஹ்ரைனுக்கும் இடையிலான உறவுகளை 2020 அமெரிக்க தரகர் இயல்பாக்குவதைக் குறிப்பிடுகிறார். Lapid கூறினார்: “ஒரு எதிரி நாடு சர்வதேச சமூகத்தின் பார்வையில், எழுத்துப்பூர்வ ஒப்பந்தத்தில், இஸ்ரேல் அரசை அங்கீகரிப்பது ஒவ்வொரு நாளும் இல்லை,” என்று Lapid தனது அமைச்சரவையில் ஒளிபரப்பு கருத்துக்களில் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், அவுன் எந்தவொரு பரந்த முன்னேற்றத்தையும் குறைத்து, ஒரு அறிக்கையில் “லெபனானின் வெளியுறவுக் கொள்கைக்கு முரணான அரசியல் பரிமாணங்கள் அல்லது தாக்கங்கள் எதுவும் இல்லை” என்று கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்