24 C
Chennai
Friday, January 27, 2023
Homeஇந்தியாசித்ராங் புயல் வலுவிழந்து வடகிழக்கு மாநிலங்களில் காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலமாக மாறியுள்ளது

சித்ராங் புயல் வலுவிழந்து வடகிழக்கு மாநிலங்களில் காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலமாக மாறியுள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

‘ஹாத் சே ஹாத் ஜோடோ’ பிரச்சாரத்தை காங்கிரஸ் தொடங்கியுள்ளது

காங்கிரஸ் வியாழன் அன்று நாடு தழுவிய 'ஹத் சே ஹாத் ஜோடோ'...

ஜனநாயகத்தை வலுப்படுத்த நாம் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம். மோடி பேச்சு

13வது தேசிய வாக்காளர் தினத்தை முன்னிட்டு பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை...

மும்பை: பாந்த்ராவில் பெஸ்ட் பஸ் தீப்பிடித்தது

மும்பையின் பாந்த்ரா பகுதியில் புதன்கிழமையன்று பிரஹன்மும்பை மின்சாரம் மற்றும் போக்குவரத்து நிறுவன...

பிப்ரவரி 6-7 தேதிகளில் மம்தா திரிபுராவுக்கு தேர்தல் பேரணிகள்...

மேற்கு வங்காள முதல்வரும், திரிணாமுல் காங்கிரஸ் தலைவருமான மம்தா பானர்ஜி, பிப்ரவரி...

கேரளாவில் 500 கிலோ அழுகிய உறைந்த கோழியை பதுக்கி...

நகரில் உள்ள ஹோட்டல்கள் மற்றும் பேக்கரிகளுக்கு வழங்குவதற்காக சுமார் 500 கிலோ...

வங்காளதேசத்தில் ஆழமான காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலத்தை உருவாக்கிய சித்ராங் புயலின் எச்சம், மேலும் வலுவிழந்து வடகிழக்கு வங்கதேசம், அகர்தலாவின் வடக்கு-வடகிழக்கு மற்றும் ஷில்லாங்கின் தென்-தென்மேற்கில் காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலமாக வலுவிழந்துள்ளதாக இந்திய வானிலை ஆய்வு மையம் (IMD) செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

“வங்காளதேசத்தின் மீதான ஆழ்ந்த காற்றழுத்த தாழ்வு நிலை (“சித்ராங் சூறாவளி”) மேலும் வலுவிழந்து காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலமாக வலுவிழந்து வடகிழக்கு வங்காளதேசம் மற்றும் அகர்தலாவில் இருந்து 90 கிமீ வடக்கு-வடகிழக்கு மற்றும் ஷில்லாங்கிலிருந்து 100 கிமீ தெற்கே-தென்மேற்கில் 0530 மணிநேர IST ஐ மையமாகக் கொண்டது. “ஐஎம்டி ட்வீட் செய்தது.

இன்று முன்னதாக, சித்ராங் சூறாவளியின் தாக்கத்தின் கீழ், திங்கட்கிழமை அஸ்ஸாம், மேகாலயா, மிசோரம் மற்றும் திரிபுரா ஆகிய மாநிலங்களுக்கு கனமழை முதல் மிக கனமான மற்றும் மிக கனமழையைக் குறிக்கும் சிவப்பு எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளது.

திங்கள் மற்றும் செவ்வாய் கிழமைகளில் திரிபுராவில் இடி, மின்னலுடன் கூடிய பரவலான மழை மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட இடங்களில் கனமழை முதல் மிக கனமான மற்றும் மிக கனமழை பெய்ய வாய்ப்புள்ளதாக இந்திய வானிலை ஆய்வு மையம் (IMD) திங்கள்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

“சித்ராங் செல்வாக்கின் கீழ், 2022 அக்டோபர் 24 மற்றும் 25 ஆம் தேதிகளில் திரிபுராவில் இடியுடன் கூடிய மழை/மின்னல்/கனமழை முதல் மிக கனமான மற்றும் மிக கனமழையுடன் கூடிய பரவலான மழை பெய்ய வாய்ப்புள்ளது” என்று IMD செய்திக்குறிப்பில் தெரிவித்துள்ளது.

இன்று முன்னதாக, ‘சித்ராங்’ சூறாவளியின் தாக்கத்தின் கீழ் ஏற்படக்கூடிய பேரழிவைச் சமாளிக்க, மக்களை வெளியேற்றுதல், தங்குமிடங்களுக்கு நிவாரணப் பொருட்களை வழங்குதல் உள்ளிட்ட அனைத்து முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளையும் மேற்கு வங்க அரசு எடுத்து வருவதைக் கண்டது.

தெற்கு 24 பர்கானாஸில் உள்ள பக்காலி கடல் கடற்கரையில் சிவில் பாதுகாப்பு குழுக்கள் நிறுத்தப்பட்டுள்ளன. கடற்கரைக்கு சுற்றுலா பயணிகள் செல்ல தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளதுடன், கடைகளும் மூடப்பட்டுள்ளன.

மேற்கு வங்க முதல்வர் மம்தா பானர்ஜி திங்கள்கிழமை, சித்ராங் புயல் காரணமாக செவ்வாய்க்கிழமை மழைக்கு அதிக வாய்ப்பு இருப்பதால், “உச்சரிக்கையாக இருக்க வேண்டும்” என்று மக்களுக்கு வேண்டுகோள் விடுத்துள்ளார்.

“அக்டோபர் 25-ம் தேதி மழைக்கு அதிக வாய்ப்பு உள்ளது. மக்கள் தேவையில்லாமல் வெளியில் செல்வதையோ அல்லது சுந்தரவனம் உள்ளிட்ட கடல் பகுதிகளுக்கு செல்வதையோ தவிர்க்குமாறு வேண்டுகோள் விடுக்கப்பட்டுள்ளது. மாநில அரசு ஏற்பாடுகளை செய்துள்ளது” என்று முதல்வர் மம்தா பானர்ஜி கூறினார்.

வடமேற்கு மற்றும் மத்திய வங்காள விரிகுடாவை ஒட்டியுள்ள சித்ராங் புயல், திங்கள்கிழமை இரவு 9:30 மணி முதல் 11:30 மணி வரை அதிகபட்சமாக வங்காளதேச கடற்கரையை டிங்கோனா மற்றும் சாண்ட்விப் இடையே பாரிசாலுக்கு அருகில் கடந்தது. மணிக்கு 80-90 கிமீ வேகத்தில் காற்றின் வேகம் மணிக்கு 100 கிமீ வேகத்தில் வீசும் என ஐஎம்டி தெரிவித்துள்ளது.

“இது ஞாயிற்றுக்கிழமை இரவு 11:30 மணியளவில் கடலோர வங்காளதேசத்தில் அட்சரேகை 23.70N மற்றும் தீர்க்கரேகை 90.80E, டாக்காவிலிருந்து கிழக்கே 40 கிமீ, அகர்தலாவில் இருந்து 50 கிமீ மேற்கு-தென்மேற்கே மற்றும் 120 கிமீ வட-வடகிழக்கில் பாரிசாலுக்கு (வங்காளதேசம்) அருகே மையம் கொண்டிருந்தது. “ஐஎம்டி அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

“புயல் தொடர்ந்து வடக்கு-வடகிழக்கு நோக்கி நகர்ந்து, அடுத்த 6 மணி நேரத்தில் காற்றழுத்த தாழ்வு மண்டலமாக வலுவிழந்து, அடுத்த 6 மணி நேரத்தில் நன்கு குறிக்கப்பட்ட குறைந்த காற்றழுத்த தாழ்வுப் பகுதியாக மாறும்” என்று அது மேலும் கூறியுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்