Wednesday, December 6, 2023 2:13 pm

‘அருணாச்சலத்தில் விபத்துக்குள்ளாகும் முன் ராணுவ ஹெலிகாப்டர் ஏடிசிக்கு பேரிடர் அழைப்பை அனுப்பியது’

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

அருணாச்சலப் பிரதேசத்தில் உள்ள மிக்கிங் மலைப் பகுதியில் கீழே விழுவதற்கு முன், ராணுவத்தின் மேம்பட்ட இலகுரக ஹெலிகாப்டர் (ALH) தொழில்நுட்பக் கோளாறைக் குறிக்கும் வகையில் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டு அறைக்கு பேரிடர் அழைப்பை அனுப்பியதாக ராணுவ வட்டாரங்கள் சனிக்கிழமை தெரிவித்தன.

உள்நாட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட ஹெலிகாப்டரின் வெபன் சிஸ்டம் இன்டகிரேட்டட் (WSI) பதிப்பில் இருந்த ஐந்து பேரில் நான்கு பணியாளர்களின் சடலங்கள் வெள்ளிக்கிழமை மாலை, விமானம் விபத்துக்குள்ளான சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு மீட்புக் குழுக்களால் மீட்கப்பட்டன.

“விபத்திற்கு முன், விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுக்கு (ATC) தொழில்நுட்ப அல்லது இயந்திரக் கோளாறைக் குறிக்கும் மே தின அழைப்பு வந்தது,” என்று ஒரு வட்டாரம் தெரிவித்தது.

‘மே டே’ அழைப்பு என்பது ஏடிசி அல்லது தரைப் பணியாளர்களுக்கு விமானக் குழுவினருக்குத் தெரிவிக்கப்படும் துயர சமிக்ஞையைக் குறிக்கிறது.

”பறப்பு நடவடிக்கைகளுக்கு வானிலை நன்றாக இருந்ததாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. விமானிகள் ALH-WSI இல் 600 க்கும் மேற்பட்ட ஒருங்கிணைந்த பறக்கும் நேரம் மற்றும் அவர்களுக்கு இடையே 1,800 க்கும் மேற்பட்ட சேவை பறக்கும் நேரம் இருந்தது,” என்று மேலே குறிப்பிடப்பட்ட ஆதாரம் கூறியது.

ஹெலிகாப்டர் ஜூன் 2015 இல் சேவையில் இணைக்கப்பட்டது.

அவரை இழந்து வாடும் குடும்பத்தினருக்கு இந்திய ராணுவம் ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவித்துள்ளது.

ருத்ரா மார்க் IV என்றும் அழைக்கப்படும் ALH (WSI), ஒரு சக்திவாய்ந்த தாக்குதல் ஹெலிகாப்டர் ஆகும், இது இந்திய இராணுவம் மற்றும் இந்திய விமானப்படையில் மிகவும் முக்கிய பங்குகளை நிரப்புவதற்காக அரசு நடத்தும் ஹிந்துஸ்தான் ஏரோநாட்டிக்ஸ் லிமிடெட் (HAL) ஆல் வடிவமைக்கப்பட்டு உருவாக்கப்பட்டது.

கிழக்கு லடாக்கில் சீனாவுடன் நீடித்து வரும் எல்லை வரிசையை கருத்தில் கொண்டு, இந்திய ராணுவத்தின் விமானப் பிரிவு, அட்வான்ஸ்டு லைட் ஹெலிகாப்டர் ருத்ராவின் WSI மாறுபாட்டை இப்பகுதியில் நிலைநிறுத்தி வருகிறது.

5.8 டன் வகையைச் சேர்ந்த மல்டி-ரோல் ஹெலிகாப்டர், மேம்பட்ட இலகுரக ஹெலிகாப்டர் துருவின் ஆயுதப் பதிப்பாகும். உள்நாட்டிலேயே வடிவமைக்கப்பட்ட மற்றும் உருவாக்கப்பட்ட ALH-Dhruv என்பது பல பாத்திரங்களைக் கொண்ட புதிய தலைமுறை ஹெலிகாப்டர் ஆகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்