Friday, June 14, 2024 2:59 am

பொருளாதார நெருக்கடி காரணமாக பதவியேற்ற 45 நாட்களுக்குப் பிறகு இங்கிலாந்து பிரதமர் டிரஸ் ராஜினாமா செய்தார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

பிரிட்டிஷ் பிரதம மந்திரி லிஸ் ட்ரஸ் வியாழன் ராஜினாமா செய்தார் – அவரது கொள்கைகள் நிதியச் சந்தைகளில் கொந்தளிப்பைத் தூண்டிய மற்றும் அவரது கட்சியில் ஏற்பட்ட கிளர்ச்சி அவரது அதிகாரத்தை அழித்த ஒரு கொந்தளிப்பான ஆறு வார காலத்திற்குப் பிறகு தவிர்க்க முடியாதது.

“நான் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஆணையை என்னால் வழங்க முடியாது” என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு நாள் முன்னதாக டிரஸ் அதிகாரத்தில் நீடிப்பதாக உறுதியளித்தார், அவர் “ஒரு போராளி, வெளியேறுபவர் அல்ல” என்று கூறினார். ஆனால், ஒரு மூத்த அமைச்சர் தனது அரசாங்கத்தை சரமாரியான விமர்சனங்களுடன் ராஜினாமா செய்த பிறகு, டிரஸ்ஸால் இனி தாங்க முடியவில்லை.

அவரது விலகல் பிளவுபட்ட கன்சர்வேட்டிவ் கட்சியை விட்டுச் சென்றது, அதன் போரிடும் பிரிவுகளை ஒன்றிணைக்கக்கூடிய ஒரு தலைவரைத் தேடுகிறது.

ட்ரஸ்ஸின் பொருளாதாரத் திட்டத்தால் பல வாரங்கள் கொந்தளிப்பை ஏற்படுத்திய பின்னர், அவர் பதவி விலக வேண்டும் என்று ஏராளமான சட்டமியற்றுபவர்கள் அழைப்பு விடுத்தனர். கடந்த மாதம் அரசாங்கத்தால் வெளியிடப்பட்ட திட்டம் நிதிக் கொந்தளிப்பு மற்றும் ஒரு அரசியல் நெருக்கடியைத் தூண்டியது, இது டிரஸ்ஸின் கருவூலத் தலைவரின் மாற்றத்தைக் கண்டது, பல கொள்கை யூ-டர்ன்கள் மற்றும் ஆளும் கன்சர்வேடிவ் கட்சியில் ஒழுக்கம் சீர்குலைந்தது.

முன்னதாக, கன்சர்வேடிவ் சட்டமியற்றுபவர் சைமன் ஹோரே, அரசாங்கம் சீர்குலைந்துள்ளதாகக் கூறினார்.

“யாரிடமும் பாதை திட்டம் இல்லை. இது ஒரு நாளுக்கு நாள் கைகோர்த்து சண்டையிடுவது, ”என்று அவர் வியாழக்கிழமை பிபிசியிடம் கூறினார். நிலைமையை மாற்ற டிரஸ்ஸுக்கு “சுமார் 12 மணிநேரம்” இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

தலைமைத்துவ சவால்களை மேற்பார்வையிடும் மூத்த கன்சர்வேடிவ் சட்டமியற்றுபவர் கிரஹாம் பிராடியுடன் தனது 10 டவுனிங் தெரு அலுவலகத்தில் அவசரமாக ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட சந்திப்பை டிரஸ் நடத்தினார். பிரதம மந்திரிக்கு இன்னும் டோரி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவு இருக்கிறதா என்று மதிப்பிடும் பணி பிராடிக்கு இருந்தது – அது அவருக்கு இல்லை என்று தோன்றியது.

கன்சர்வேடிவ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் எண்ணிக்கை வியாழனன்று அவரை பதவி விலகுமாறும் குழப்பத்தை முடிவுக்கு கொண்டு வருமாறும் அழைப்பு விடுத்தனர்.

“பிரதமர் செல்ல வேண்டிய நேரம் இது” என்று சட்டமியற்றுபவர் மிரியம் கேட்ஸ் கூறினார். மற்றொருவர், ஸ்டீவ் டபுள், ட்ரஸ்ஸைப் பற்றி கூறினார்: “அவள் வேலையைச் செய்யவில்லை, துரதிர்ஷ்டவசமாக.” சட்டமன்ற உறுப்பினர் ரூத் எட்வர்ட்ஸ், “அவரை அதிகாரத்தில் இருக்க அனுமதிப்பது கட்சிக்கு பொறுப்பல்ல” என்றார்.

புதன்கிழமை மாலை ஷேல் கேஸ் மீதான வாக்கெடுப்புக்குப் பிறகு சட்டமியற்றுபவர்களின் கோபம் அதிகரித்தது – பல பழமைவாதிகளின் எதிர்ப்பையும் மீறி டிரஸ் மீண்டும் தொடங்க விரும்பும் ஒரு நடைமுறை – நாடாளுமன்றத்தில் குழப்பமான காட்சிகளை உருவாக்கியது.

கன்சர்வேட்டிவ் கட்சியினர் அதிக நாடாளுமன்ற பெரும்பான்மையை பெற்றுள்ள நிலையில், தடையை விதிக்க வேண்டும் என்ற எதிர்க்கட்சியின் கோரிக்கை எளிதில் தோற்கடிக்கப்பட்டது. ஆனால் ஹவுஸ் ஆஃப் காமன்ஸில் கோபத்தின் காட்சிகள் இருந்தன, வாக்குகளைப் பெறுவதற்கு கடுமையான தந்திரோபாயங்களைப் பயன்படுத்தியதாக கட்சியின் விப்கள் குற்றம் சாட்டப்பட்டனர்.

எதிர்க்கட்சியான தொழிற்கட்சியின் சட்டமியற்றுபவர் கிறிஸ் பிரையன்ட், “உறுப்பினர்கள் உடல்ரீதியாகக் கையாளப்படுவதையும்… கொடுமைப்படுத்தப்படுவதையும் பார்த்தேன்” என்றார். கன்சர்வேடிவ் அதிகாரிகள் மனிதக் கையாளுதல் இல்லை என்று மறுத்தனர்.

கட்சியின் ஒழுக்கத்திற்கு பொறுப்பான கன்சர்வேடிவ் தலைமை கொறடா வெண்டி மோர்டன் மற்றும் அவரது துணைவேந்தர் ராஜினாமா செய்ததாக வதந்திகள் பரவின. சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு, இருவரும் தங்கள் வேலைகளில் இருப்பதாக ட்ரஸ் அலுவலகம் கூறியது.

வழக்கமாக கன்சர்வேடிவ்களை ஆதரிக்கும் செய்தித்தாள்கள் கசப்பானவை. டெய்லி மெயிலில் ஒரு தலையங்கம் தலைப்புச் செய்தியாக இருந்தது: “டோரி கோமாளி காரில் இருந்து சக்கரங்கள் வந்துவிட்டன.”

சர்வதேச வர்த்தக செயலாளர் ஆன்-மேரி ட்ரெவெல்யன், அரசாங்கத்தை பாதுகாக்க வியாழன் காலை ஏர்வேவ்ஸில் அனுப்பப்பட்டார், நிர்வாகம் “ஸ்திரத்தன்மையை” வழங்குவதாக வலியுறுத்தினார். ஆனால் டிரஸ் அடுத்த தேர்தலில் கட்சியை வழிநடத்துவார் என்று அவளால் உத்தரவாதம் அளிக்க முடியவில்லை.

“இந்த நேரத்தில், அது அப்படித்தான் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

கருத்துக் கணிப்புகள் தொழிற்கட்சிக்கு ஒரு பெரிய மற்றும் வளர்ந்து வரும் முன்னணியை வழங்குவதால், பல பழமைவாதிகள் இப்போது தேர்தல் மறதியைத் தவிர்ப்பதற்கான ஒரே நம்பிக்கை ட்ரஸை மாற்றுவதாகும். ஆனால் அவளை எப்படி அகற்றுவது, அவளுக்குப் பதிலாக யார் மாற்றுவது என்பது பற்றி அவர்கள் இருவேறு கருத்துக்களில் இருந்தனர்.

சில மாதங்களுக்கு முன்பு டிரஸ் முன்னாள் கருவூலத் தலைவர் ரிஷி சுனக்கை தோற்கடித்த போட்டியைப் போன்ற மற்றொரு பிளவுபடுத்தும் தலைமைப் போட்டியைத் தவிர்க்க கட்சி ஆர்வமாக உள்ளது. சாத்தியமான மாற்றீடுகளில் – கன்சர்வேடிவ் சட்டமியற்றுபவர்கள் மட்டுமே ஒப்புக் கொள்ள முடியும் என்றால் – சுனக், ஹவுஸ் ஆஃப் காமன்ஸ் தலைவர் பென்னி மோர்டான்ட் மற்றும் புதிதாக நியமிக்கப்பட்ட கருவூலத் தலைவர் ஜெர்மி ஹன்ட்.

2024 வரை தேசிய தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டியதில்லை.

ஒரு பெரிய அடியாக, உள்துறை செயலாளர் சுயெல்லா பிரேவர்மேன் புதன்கிழமை தனது தனிப்பட்ட மின்னஞ்சல் கணக்கிலிருந்து அதிகாரப்பூர்வ ஆவணத்தை அனுப்பியதன் மூலம் விதிகளை மீறியதால் ராஜினாமா செய்தார். அவர் தனது ராஜினாமா கடிதத்தை ட்ரஸ்ஸுக்கு பயன்படுத்தினார், “இந்த அரசாங்கத்தின் திசை குறித்து தனக்கு கவலைகள் இருப்பதாக” கூறினார்.

“அரசாங்கத்தின் வணிகம் மக்கள் தங்கள் தவறுகளுக்கான பொறுப்பை ஏற்றுக்கொள்வதை நம்பியுள்ளது,” என்று அவர் ட்ரஸ்ஸில் ஒரு மெல்லிய தோண்டலில் கூறினார்.

பிரேவர்மேன், குடியேற்றம் மற்றும் சட்டம் ஒழுங்குக்கு பொறுப்பான அமைச்சராக இருந்த உள்துறை செயலாளராக மாற்றப்பட்டார், முன்னாள் கேபினட் மந்திரி கிராண்ட் ஷாப்ஸ், அவரது தோற்கடிக்கப்பட்ட போட்டியாளரான சுனக்கின் உயர் ஆதரவாளரானார்.

ட்ரஸ் தனது கருவூலத் தலைவரான குவாசி குவார்டெங்கை வெள்ளிக்கிழமை பதவி நீக்கம் செய்த சில நாட்களுக்குப் பிறகு வியத்தகு நிகழ்வுகள் வந்தன, இந்த ஜோடி செப்டம்பர் 23 அன்று பொருளாதாரப் பொதியை வெளியிட்டது. நிதிச் சந்தைகளை அச்சுறுத்தியது மற்றும் பொருளாதார மற்றும் அரசியல் நெருக்கடியைத் தூண்டியது.

திட்டத்தின் 45 பில்லியன் பவுண்டுகள் ($50 பில்லியன்) நிதியில்லாத வரிக் குறைப்புக்கள் நிதிச் சந்தைகளில் கொந்தளிப்பைத் தூண்டி, பவுண்டின் மதிப்பைக் குறைத்து, U.K. அரசாங்கம் கடன் வாங்கும் செலவை அதிகரித்தது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்