Tuesday, April 16, 2024 9:37 am

உப்பு கசடுகளை அகற்றுவதில் ஜவுளி சாயமிடுதல் அலகுகள் குழப்பத்தில் உள்ளன

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

பகுதி நேரமாக ஆட்டோ ஓட்டும் ஐடி ஊழியரின் பாராட்டத்தக்க செயல்!

வங்கதேச நாட்டிலிருந்து சிகிச்சைக்காகச் சென்னை வந்தவர்கள் ஆட்டோவில் தவறவிட்ட பாஸ்போர்ட் மற்றும்...

டிசம்பர் 4ம் தேதி சென்னை உட்பட 6 மாவட்டங்களுக்கு ஆரஞ்சு அலர்ட்!

சென்னை வானிலை ஆய்வு மையம் வெளியிட்ட அறிவிப்பில், டிசம்பர் 4ம் தேதி...

டிசம்பர் 3ம் தேதி புயல் உருவாக வாய்ப்பு : வானிலை ஆய்வு மையத்தின் தென் மண்டல தலைவர் பாலச்சந்திரன்

தென் கிழக்கு வங்கக்கடலில் நிலவும் ஆழ்ந்த காற்றழுத்த தாழ்வுப் பகுதி, அடுத்த...

அதிமுக கட்சியின் கொடி, சின்னத்தை பயன்படுத்த மாட்டோம் : ஓ.பன்னீர்செல்வம் தரப்பு பதில்

அதிமுகவில் ஒற்றை தலைமை விவகாரத்தில் எடப்பாடி பழனிசாமி மற்றும் ஓ.பன்னீர்செல்வம் ஆகியோர்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மாவட்டத்தில் உள்ள பொதுவான கழிவுநீர் சுத்திகரிப்பு நிலையங்களில் (சிஇடிபி) உருவாகும் உப்பு கசடுகளை அகற்றுவதில் திருப்பூர் ஜவுளி சாயமிடுதல் பிரிவுகள் குழப்பத்தில் உள்ளன.

கடந்த 10 ஆண்டுகளில், மாவட்டம் முழுவதும் உள்ள 18 சி.இ.டி.பி.,க்களில், கிட்டத்தட்ட 50,000 டன் உப்பு, அபாயகரமான கழிவுகள் குவிந்துள்ளன. அவை சாயமிடுதல் அலகுகளால் தனித்தனியாக சேமிக்கப்பட்டன.

“கடுமையான இட நெருக்கடி மற்றும் அடிக்கடி மழை பெய்வதால், சாயமிடும் அலகுகளுக்கு உப்பைப் பாதுகாப்பாக சேமித்து வைப்பது கடினமான பணியாகிவிட்டது. மாசுக்கட்டுப்பாட்டு விதிகளின்படி, உப்புக் கசடுகளை திறந்த வெளியில் கொட்டவோ, நீர்நிலைகளில் விடவோ கூடாது. எனவே, அவற்றை பாதுகாப்பான முறையில் அப்புறப்படுத்த நிரந்தர தீர்வை உருவாக்க அரசு உடனடி நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்,” என திருப்பூர் சாயக்காரர்கள் சங்க பொதுச்செயலாளர் முருகசாமி கூறினார்.

திருப்பூரில் சுமார் 450 டையிங் யூனிட்கள் உள்ளன. இவற்றில் தினமும் 70 டன் உப்பு கசடு உற்பத்தியாகிறது. 2011-ம் ஆண்டு திருப்பூர் சாயப்பட்டறைகள் மூலம் ஜீரோ லிக்விட் டிஸ்சார்ஜ் (இசட்எல்டி) தொடங்கப்பட்டதில் இருந்து உப்பு கசடு குவிந்து வருகிறது.

அதுவரை, சாயமிடுதல் பிரிவுகள், சுண்ணாம்பு சேற்றை, சிமென்ட் உற்பத்தி நிறுவனங்களுக்கு மூலப்பொருளாகக் கொடுத்து வந்தன. ஆனால், இசட்.எல்.டி., அமைத்த பின், சாயக் கிளஸ்டர், ஜவுளி சாயமிடும் பணியில், சுண்ணாம்பு பயன்படுத்துவது நிறுத்தப்பட்டுள்ளது.

“தேங்கியிருக்கும் உப்பை அப்புறப்படுத்தத் தேவையான தொழில்நுட்பத்துடன் தனியார் உப்புநீக்கும் நிறுவனங்கள் உள்ளன. இருப்பினும், அவற்றில் உள்ள ஒரே குறைபாடு என்னவென்றால், ஒரு டன் உப்பு கசடுகளை பதப்படுத்த 6,000 ரூபாய் வரை கட்டணம் வசூலிக்கப்படுவதால், செலவு கட்டுப்படியாகாது. வேறு வழியின்றி, சாயமிடுபவர்கள் அதிகத் தொகையை செலுத்தி, சில டன்களை அப்புறப்படுத்தி, அதிகபட்ச கொள்ளளவைத் தாண்டும் போதெல்லாம், கழிவுகளை அப்புறப்படுத்துகின்றனர்,” என, திருப்பூர் சாயக்காரர்கள் சங்கத் தலைவர் எஸ்.காந்தி ராஜன் தெரிவித்தார்.

ராணிப்பேட்டையில் உள்ள தோல் உற்பத்தி நிறுவனங்கள், தோல் பதப்படுத்த உப்புக் கசடுகளைப் பயன்படுத்தி வந்தாலும், அது மிகக் குறைந்த அளவில்தான் உள்ளது. குஜராத் போன்ற மாநிலங்களில், சாயமிடுதல் கிளஸ்டர்கள் உப்பு கசடுகளை அவ்வப்போது கடலில் விடுவதாகவும், சில சமயங்களில் கூட பதப்படுத்தாமல் கடலில் விடுவதாகவும் சாய ஆலை உரிமையாளர்கள் குற்றம் சாட்டினர்.

“இருப்பினும் டிடிஎஸ் அளவு நீரின் அளவு அபரிமிதமாக உயர்ந்து, அதன் மூலம் நீர்வாழ் உயிரினங்களை பாதிக்கும் என்பதால் இது நல்லதல்ல” என்று சாயமிடுபவர் என் கார்த்திகேயன் கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்