Friday, December 9, 2022
Homeதமிழகம்பிரதமர் மோடி தனது " அபே சானுக்கு" இதயப்பூர்வமான இரங்கலைத் தெரிவித்துள்ளார்.

பிரதமர் மோடி தனது ” அபே சானுக்கு” இதயப்பூர்வமான இரங்கலைத் தெரிவித்துள்ளார்.

Date:

Related stories

சென்னை நீர்த்தேக்கங்களில் இருந்து WRD 100 கன அடி தண்ணீர் திறந்து விடப்படுகிறது

வியாழக்கிழமை இரவு முதல் பெய்து வரும் கனமழையால் நகரின் முக்கிய நீர்த்தேக்கங்களுக்கு...

திருமணத்திற்கு பின் ஆளே அடையாளம் தெரியாதபடி மாறி போன நயன்தாரா அதிர்ச்சியில் ரசிகர்கள்

எலும்பும், தோலுமாக உடல் மெலிந்து இருக்கும் நடிகை நயன்தாராவின் அண்மைய புகைப்படங்களை...

ஆரம்ப வர்த்தகத்தில் அமெரிக்க டாலருக்கு எதிரான ரூபாயின் மதிப்பு 19 காசுகள் அதிகரித்து 82.19 ஆக உள்ளது

வெள்ளியன்று ஆரம்ப வர்த்தகத்தில் அமெரிக்க டாலருக்கு எதிரான ரூபாயின் மதிப்பு 19...

அதுலாம் என்னங்க படம், அஜித்தின் துணிவு அதைவிட 4 மடங்கு இருக்கும்.. ரசிகர்களை வெறியேற்றிய முக்கிய பிரபலம்

அஜீத் குமார் இயக்கத்தில் உருவாகியுள்ள துணிவு திரைப்படம் வரும் பொங்கலுக்கு திரையரங்குகளில்...

இங்கிலாந்து, இத்தாலியுடன் இணைந்து ஜப்பான் புதிய போர் விமானத்தை உருவாக்க உள்ளது

டோக்கியோ தனது பாரம்பரிய கூட்டாளியான அமெரிக்காவிற்கு அப்பால் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை விரிவுபடுத்தும்...
spot_imgspot_img

மறைந்த ஜப்பானிய பிரதமர் ஷின்சோ அபேக்கு, தனது அன்பு நண்பரான “அபே சான்” க்கு பிரதமர் நரேந்திர மோடி செவ்வாய்க்கிழமை ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவித்துள்ளார். டோக்கியோவில் ஜப்பானிய துணைத்தலைவர் ஃபுமியோ கிஷிடாவிடம் தனது தொடக்கக் கருத்துரையில், அபே தனது அன்பான நண்பராக இருந்ததால் தனது தனிப்பட்ட இழப்பை அவர் தெரிவித்தார்.

“இந்த சோகமான நேரத்தில் இன்று நாங்கள் சந்திக்கிறோம். கடந்த முறை நான் வந்தபோது முன்னாள் ஜப்பான் பிரதமர் ஷின்சோ அபேவுடன் நீண்ட நேரம் உரையாடினேன். ஷின்சோ அபேவை இந்தியா காணவில்லை, அவரையும் ஜப்பானையும் நினைவு கூர்கிறது” என்று ஜப்பான் பிரதமருடனான இருதரப்பு சந்திப்பின் போது பிரதமர் மோடி கூறினார். ஃபுமியோ கிஷிடா.

அபே இந்தியா மற்றும் ஜப்பான் உறவுகளை புதிய உயரத்திற்கு கொண்டு சென்றதாகவும், அவற்றை பல பகுதிகளுக்கு விரிவுபடுத்தியதாகவும் அவர் கூறினார்.

“அபே இந்தியா மற்றும் ஜப்பான் உறவுகளை புதிய உயரத்திற்கு கொண்டு சென்று அதை பல பகுதிகளுக்கு விரிவுபடுத்தினார். உலகளாவிய கண்ணோட்டத்தின் வளர்ச்சியில் எங்கள் நட்பு முக்கிய பங்கு வகித்தது. அவர் செய்த அனைத்து நல்ல பணிகளுக்காக இந்திய மக்கள் அபே சானை நினைவில் கொள்கிறார்கள். அபே சானை காணவில்லை. ஆனால், உங்கள் தலைமையின் கீழ் (கிஷிடா), இந்தியா-ஜப்பான் உறவுகள் வலுவடைந்து புதிய உயரங்களை எட்டும் மற்றும் உலகின் பிரச்சினைகளைத் தீர்ப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கும் என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று இந்தியப் பிரதமர் மேலும் கூறினார்.

அபேயின் இறுதிச் சடங்கில் கலந்து கொண்டதற்காக பிரதமர் மோடிக்கு நன்றி தெரிவித்த ஜப்பான் பிரதமர் கிஷிடா, பிரதமர் மோடி, பிரதமர் அபேவுடன் இணைந்து இந்தியா-ஜப்பான் உறவுகளை வலுப்படுத்தியதாக தெரிவித்தார்.

“பிரதமர் @narendramodi ஜப்பான் பிரதமர் @kishida230 ஐச் சந்தித்து முன்னாள் பிரதமர் ஷின்சோ அபேயின் அகால மறைவுக்கு ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவித்தார். மேலும் இருதரப்பு உறவுகளை மேலும் மேம்படுத்துவதற்கும், சுதந்திரமான, திறந்த மற்றும் உள்ளடக்கிய இந்தோ-பசிபிக் நாட்டிற்கு ஒன்றிணைந்து செயல்படுவதற்கும் பயனுள்ள பரிமாற்றம் இருந்தது. வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் அரிந்தம் பாக்சி ட்வீட் செய்துள்ளார்.

ஜூலை 8 ஆம் தேதி நாரா நகரில் பிரச்சார உரையின் போது தாக்கப்பட்டு இறந்த அபேவின் அரசு இறுதிச் சடங்கில் பிரதமர் மோடி கலந்து கொள்கிறார்.

ஒசாகாவின் கிழக்கே, ஜூலை 8 அன்று நாராவில் உள்ளூர் நேரப்படி காலை 11:30 மணியளவில் தெருவில் தேர்தல் பிரச்சார உரையை ஆற்றியபோது அபே சுடப்பட்டார். அவர் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டார், அங்கு மாலை 5:03 மணிக்கு அபே இறந்துவிட்டதாக அறிவிக்கப்பட்டது.

ஜப்பான் தலைநகர் டோக்கியோவில் பல வெளிநாட்டுப் பிரமுகர்கள் பங்கேற்கும் முன்னாள் பிரதமர் ஷின்சோ அபேவின் இறுதிச் சடங்கிற்கு வெளிநாட்டுப் பிரமுகர்களை விருந்தளிக்கத் தயாராகி வருவதால், அங்கு பலத்த பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகளை ஜப்பான் விதித்துள்ளது.

இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகு ஜப்பானின் முன்னாள் பிரதம மந்திரியின் இரண்டாவது அரசு இறுதிச் சடங்கு அபேவின் இறுதிச் சடங்கு ஆகும். முதலாவது 1967 ஆம் ஆண்டு ஷிகெரு யோஷிடாவிற்கு நடைபெற்றது. இறந்த பிற பிரதமர்கள் கூட்டு அமைச்சரவை அலுவலகம் மற்றும் லிபரல் டெமாக்ரடிக் கட்சி சேவையைப் பெற்றனர்.

ஜப்பான் டைம்ஸின் கூற்றுப்படி, இறுதிச் சடங்கு சுமார் ஒன்றரை மணி நேரம் நீடிக்கும், அதைத் தொடர்ந்து நாட்டின் தேசிய கீதம் இசைக்கப்படும். பிரதம மந்திரி Fumio Kishida மற்ற உயர்மட்ட பிரதிநிதிகளின் உரைகளைத் தொடர்ந்து ஒரு நினைவு உரையை நிகழ்த்துவார்.

ஜூலை 8 அன்று அபே படுகொலை செய்யப்பட்ட பின்னர் ரயில் நிலையங்களில் மோப்ப நாய்கள் மற்றும் டோக்கியோ ஏரியா விமான நிலையங்களில் போலீஸ் ரோந்து உள்ளிட்ட புதிய போலீஸ் பாதுகாப்பு வழிகாட்டுதல்கள் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்டதிலிருந்து அரசு இறுதிச் சடங்கு முதல் பெரிய பொது நிகழ்வாக இருக்கும்.

ஜப்பானின் அரச குடும்பமும் அபேவின் அரசு இறுதிச் சடங்கில் அவருக்கு அஞ்சலி செலுத்தும், இருப்பினும், பாரம்பரியத்தின் வரிசையைப் பேணி, பேரரசர் நருஹிட்டோ இறுதிச் சடங்கில் கலந்து கொள்ள மாட்டார், மேலும் அவர்களின் ஏகாதிபத்திய தூதர்கள் மரியாதை செலுத்துவார்கள்.

அபேயின் அஸ்தியை அனுப்பிவைத்து, நினைவு மாலைகள் வைப்பதன் மூலம் இறுதிச் சடங்கு நிறைவடையும். ஜப்பானின் நாரா நகரில் ஜூலை 8ஆம் தேதி அபே சுடப்பட்டார். 41 வயதான டெட்சுயா யமகாமி, அரசியல்வாதியை பின்னால் இருந்து நெருங்கி, சுமார் 10 மீட்டர் (33 அடி) தூரத்தில் இருந்து இரண்டு முறை துப்பாக்கியால் சுட்டார்.

தாக்குதல் நடத்தியவர் 67 வயதான முன்னாள் அரசாங்கத் தலைவரை படுகொலை செய்ய கிட்டத்தட்ட ஒரு வருடமாக சதி செய்ததாக கூறப்படுகிறது.

ஜப்பானின் நீண்ட காலம் பிரதமராக இருந்த அபே, உடல்நலக் காரணங்களுக்காக 2020ல் பதவி விலகினார். 2006-07 மற்றும் 2012-20 வரை இரண்டு முறை ஜப்பானின் பிரதமராக இருந்தார். அவருக்குப் பின் யோஷிஹிட் சுகாவும், பின்னர் ஃபுமியோ கிஷிடாவும் பதவியேற்றனர்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories