29 C
Chennai
Tuesday, January 31, 2023
Homeஉலகம்பாகிஸ்தான் நிதியமைச்சர் பதவியில் இருந்து முறையாக ராஜினாமா செய்வதாக தெரிவித்துள்ளார்

பாகிஸ்தான் நிதியமைச்சர் பதவியில் இருந்து முறையாக ராஜினாமா செய்வதாக தெரிவித்துள்ளார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

காலியாக உள்ள 33 நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கும் இடைத்தேர்தலில் இம்ரான்...

பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவர் இம்ரான் கான் மார்ச் மாதம் 33...

துப்பாக்கிச் சூடு தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு குடியிருப்புகளை ‘பலப்படுத்த’ இஸ்ரேல்

இஸ்ரேலிய பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நெதன்யாகு சனிக்கிழமையன்று பாலஸ்தீனியர்களுக்கு எதிரான தொடர்ச்சியான...

UK பிராந்திய விமான நிறுவனமான Flybe வர்த்தகத்தை நிறுத்துகிறது,...

பிரித்தானிய பிராந்திய விமான நிறுவனமான ஃப்ளைபே மூன்று ஆண்டுகளில் இரண்டாவது முறையாக...

இம்ரான் கானின் பாதுகாப்பை பாகிஸ்தான் அரசு திரும்பப் பெற்றது

பாகிஸ்தானின் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் கட்சியின் தலைவர் இம்ரான் கானின் இல்லமான பானி காலாவுக்கான...

பயங்கரவாத அமைப்புக்கு சர்தாரி பணம் கொடுத்ததாக இம்ரான் குற்றம்...

பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான், தன்னைக் கொலை செய்ய புதிய...

பாகிஸ்தானின் நிதியமைச்சர் மிஃப்தா இஸ்மாயில் அந்நாட்டின் நிதியமைச்சர் பதவியில் இருந்து விலகியுள்ளார் மற்றும் ஒரு மூத்த PML-N தலைவர் இஷாக் டார் பாகிஸ்தானின் புதிய நிதி ஜார் ஆக தயாராக உள்ளார் என்று ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

டாரை நிதியமைச்சராக நியமிப்பதற்கான முடிவு, நாட்டின் பலவீனமான பொருளாதாரத்தை சமாளிப்பது மட்டுமல்லாமல், அடுத்த பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக அதன் இழந்த அரசியல் செல்வாக்கை மீண்டும் பெறுவதற்கும் PML-N ஹெவிவெயிட்களின் அவநம்பிக்கையான நடவடிக்கையாகத் தோன்றுகிறது என்று தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் தெரிவித்துள்ளது.

செனட்டராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட டார், வரும் செவ்வாய்கிழமையன்று நிதியமைச்சராக பதவியேற்பார். லண்டனில் ஞாயிற்றுக்கிழமை பாகிஸ்தான் முஸ்லீம் லீக்-நவாஸ் (பிஎம்எல்-என்) தலைவரும், முன்னாள் பிரதமருமான நவாஸ் ஷெரீப் தலைமையில் லண்டனில் நடைபெற்ற முக்கிய கட்சிக் கூட்டத்தைத் தொடர்ந்து நிதித் துறையின் காவலர்களை மாற்றுவது குறித்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளது. எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன்.

கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட தலைவர்களில் பிரதமர் ஷேபாஸ் ஷெரீப், தகவல் அமைச்சர் மரியம் ஔரங்கசீப், பதவி விலகும் நிதியமைச்சர் மிஃப்தா இஸ்மாயில் மற்றும் இஷாக் தார், மாலிக் முகமது அஹ்மத் கான் உள்ளிட்ட கட்சித் தலைவர்கள் அடங்குவர்.

இந்த சலசலப்பில் கூட, முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான் தலைமையிலான பிடிஐ நாட்டின் பொருளாதாரத்தை சீரழித்ததற்கு அரசாங்கத் தலைவர்கள் குறை கூறவில்லை. முந்தைய பிடிஐ தலைமையிலான ஆட்சியால் ஏற்பட்ட “பொருளாதார பேரழிவின் தீயை” தற்போதைய அரசாங்கம் அணைக்க வேண்டும் என்று பங்கேற்பாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

பல வாரங்களாக, தற்போதைய நிதியமைச்சர் மிஃப்தா இஸ்மாயிலுக்குப் பதிலாக, PML-N இன் சில உயர்மட்ட உறுப்பினர்கள் — மரியம் நவாஸ் மற்றும் ஜாவேத் லத்தீப்– பல சந்தர்ப்பங்களில், பகிரங்கமாகத் தாக்கி, அவரது கொள்கைகளை மறுதலிக்கப்படுவார் என்று ஊகங்கள் உள்ளன. , முந்தைய பிடிஐ அரசாங்கத்தால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட விலையுயர்ந்த எரிபொருள் மானியத்தை தவிர்க்க முடியாத வகையில் மாற்றியமைத்ததாக டான் தெரிவித்துள்ளது.

முன்னாள் நிதியமைச்சர் நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பாகிஸ்தானை விட்டு வெளியேறி பாகிஸ்தானில் பல வழக்குகளில் தேடப்பட்டு வந்தவர் என்பதும் இங்கு குறிப்பிடத்தக்கது.

ஒரு நாள் முன்பு, பொறுப்புக்கூறல் நீதிமன்றம் டாருக்கு எதிரான நிலுவையிலுள்ள கைது வாரண்டை இடைநிறுத்தியது, முன்னாள் நிதியமைச்சர் லண்டனில் இருந்து திரும்புவதற்கு வழி வகுத்தது, அங்கு அவர் கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளாக ‘சுய நாடுகடத்தலில்’ வாழ்ந்து வருகிறார்.

பொறுப்புக்கூறல் நீதிமன்ற நீதிபதி முகமது பஷீர், சொத்துக்களுக்கு அப்பாற்பட்ட வழக்கில் இருந்து தலைமறைவான பிறகு, டிசம்பர் 11, 2017 அன்று டாருக்கு எதிராக நிரந்தரக் கைது வாரண்டிற்கான இடைநீக்க உத்தரவைப் பிறப்பித்தார். செனட்டராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டவர் சட்டத்தில் சரணடைவதற்கு பதினைந்து நாட்கள் அவகாசம் அளித்து அக்டோபர் 7ம் தேதி வரை பிடியாணைகள் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டன.

விமான நிலையத்தில் தரையிறங்கியதும் நேராக நீதிமன்றத்திற்கு தர் வருவார் என்ற அவரது வழக்கறிஞர் காசி மிஸ்பாவின் உத்தரவாதத்தின் பேரில் நீதிமன்றம் அவரது கைது வாரண்டுகளை நிறுத்தி வைத்தது. முன்னதாக, மே மாதம், பாகிஸ்தான் நீதிமன்றம் “ஊழல் குறிப்பில்” முன்னாள் நிதியமைச்சர் இஷாக் டாருக்கு எதிராக நிரந்தர கைது வாரண்ட் பிறப்பித்தது.

லண்டனில் நீண்ட காலம் தங்கியிருந்த காரணத்தால், விசாரணைகளைத் தவறவிட்டதால், வழக்கில் தலைமறைவானதாக அறிவிக்கப்பட்ட டாருக்கு எதிராக, முன்னாள் அமைச்சர் தனது வருமான ஆதாரங்களைத் தாண்டி சொத்துக்களை வாங்கியதாக தேசிய பொறுப்புக்கூறல் பணியகம் (NAB) குறிப்பை தாக்கல் செய்தது. டான் நாளிதழ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்