Friday, December 9, 2022
Homeஇந்தியாசண்டிகர் விமான நிலையத்திற்கு ஷாஹீத் பகத் சிங் பெயர் சூட்டப்படும்: மோடி அறிவிப்பு

சண்டிகர் விமான நிலையத்திற்கு ஷாஹீத் பகத் சிங் பெயர் சூட்டப்படும்: மோடி அறிவிப்பு

Date:

Related stories

ஆரம்ப வர்த்தகத்தில் அமெரிக்க டாலருக்கு எதிரான ரூபாயின் மதிப்பு 19 காசுகள் அதிகரித்து 82.19 ஆக உள்ளது

வெள்ளியன்று ஆரம்ப வர்த்தகத்தில் அமெரிக்க டாலருக்கு எதிரான ரூபாயின் மதிப்பு 19...

அதுலாம் என்னங்க படம், அஜித்தின் துணிவு அதைவிட 4 மடங்கு இருக்கும்.. ரசிகர்களை வெறியேற்றிய முக்கிய பிரபலம்

அஜீத் குமார் இயக்கத்தில் உருவாகியுள்ள துணிவு திரைப்படம் வரும் பொங்கலுக்கு திரையரங்குகளில்...

இங்கிலாந்து, இத்தாலியுடன் இணைந்து ஜப்பான் புதிய போர் விமானத்தை உருவாக்க உள்ளது

டோக்கியோ தனது பாரம்பரிய கூட்டாளியான அமெரிக்காவிற்கு அப்பால் பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை விரிவுபடுத்தும்...

கோவில்களின் ஆகம விதிகள் தொடர்பான HR&CE சுற்றறிக்கைக்கு உயர்நீதிமன்றம் தடை விதித்துள்ளது

இந்து சமய அறநிலையத் துறை ஆணையர் (HR&CE) கோயில்களின் ஆகம விவரங்களை...

ஈஸ்ட் பெங்கால் அணிக்கு எதிராக ஹைதராபாத் எஃப்சி அணி களமிறங்குகிறது

ஜி.எம்.சி.யில் இந்தியன் சூப்பர் லீக்கில் (ஐ.எஸ்.எல்) டார்ச் பியரர்ஸை நடத்துவதால், ஹைதராபாத்...
spot_imgspot_img

சண்டிகர் விமான நிலையத்திற்கு ஷாஹீத் பகத் சிங்கின் பெயர் சூட்டப்படும் என்று பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்தார். சண்டிகர் விமான நிலையத்திற்கு இனி ஷஹீத் பகத் சிங் பெயர் சூட்டப்படும் என்று பிரதமர் மோடி தனது மாதாந்திர மன் கி பாத் உரையின் 93வது எபிசோடில் கூறினார்.

சுதந்திரப் போராட்ட தியாகிக்கு அஞ்சலி செலுத்தும் வகையில், சண்டிகர் விமான நிலையத்திற்கு ஷாஹீத் பகத் சிங் பெயர் சூட்ட முடிவு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று மோடி கூறினார். கடந்த வாரம் நம்பியாவிலிருந்து இந்தியாவுக்கு கொண்டுவரப்பட்ட சிறுத்தைகளுக்கு பெயர் சூட்டுவதற்கான பிரச்சாரம் குறித்து மக்கள் தங்கள் கருத்துக்களைப் பகிர்ந்து கொள்ளுமாறு பிரதமர் மோடி கேட்டுக்கொண்டார். மத்திய பிரதேசத்தின் குனோ தேசிய பூங்காவில் சிறுத்தைகள் விடுவிக்கப்பட்டன.

“சிறுத்தைகளுக்கு பெயர் வைப்பது நமது மரபுகளுடன் ஒத்துப் போனால் நன்றாக இருக்கும். மேலும், மனிதர்கள் விலங்குகளை எப்படி நடத்த வேண்டும் என்று பரிந்துரைக்கவும். இந்தப் போட்டியில் கலந்துகொள்ளுங்கள், சிறுத்தைகளைப் பார்க்கும் முதல் நபராக நீங்கள் இருக்கலாம்” என்று பிரதமர் மோடி மேலும் கூறினார். மேலும், நாட்டின் பல மூலைகளிலிருந்தும் மக்கள் சிறுத்தைகள் திரும்பியதற்கு மகிழ்ச்சியை வெளிப்படுத்தியதாகவும், 1.3 கோடி இந்தியர்கள் பெருமிதம் அடைந்ததாகவும் கூறினார்.

ஒரு பணிக்குழு சிறுத்தைகளை கண்காணிக்கும் என்றும், அதன் அடிப்படையில் மக்கள் எப்போது சிறுத்தைகளை பார்வையிடலாம் என்பது முடிவு செய்யப்படும் என்றும் அவர் கூறினார். 1952 ஆம் ஆண்டு இந்தியாவில் இருந்து சிறுத்தைகள் அழிந்துவிட்டதாக அறிவிக்கப்பட்டது, ஆனால் செப்டம்பர் 17 ஆம் தேதி, ஆப்பிரிக்காவின் நமீபியாவில் இருந்து எட்டு சிறுத்தைகள் (5 பெண் மற்றும் 3 ஆண்) ‘திட்டம் சீட்டா’ மற்றும் நாட்டின் வனவிலங்குகள் மற்றும் வாழ்விடங்களை புத்துயிர் மற்றும் பன்முகப்படுத்துவதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக கொண்டு வரப்பட்டன.

குனோ தேசிய பூங்காவில் உள்ள இரண்டு ரிலீஸ் புள்ளிகளில் பிரதமர் மோடி சிறுத்தைகளை விடுவித்தார். மத்திய பாஜக அரசாங்கம் நம்பியாவின் ஆதரவுடன் நாட்டில் பெரிய பூனைகளை மீண்டும் அறிமுகப்படுத்திய ‘திட்டம் சீட்டா’, சுற்றுச்சூழல் மற்றும் வனவிலங்கு பாதுகாப்புக்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சியாகும்.

எட்டு சிறுத்தைகள் குவாலியரில் ஒரு சரக்கு விமானத்தில் கண்டங்களுக்கு இடையேயான சிறுத்தைகளை இடமாற்றம் செய்யும் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக கொண்டு வரப்பட்டது. பின்னர், இந்திய விமானப்படை ஹெலிகாப்டர்கள் குவாலியர் விமானப்படை நிலையத்தில் இருந்து குனோ தேசிய பூங்காவிற்கு சிறுத்தைகளை கொண்டு சென்றது. செயற்கைக்கோள் மூலம் கண்காணிக்க அனைத்து சிறுத்தைகளிலும் ரேடியோ காலர் பொருத்தப்பட்டுள்ளது. இது தவிர, ஒவ்வொரு சிறுத்தைக்கு பின்னாலும் ஒரு பிரத்யேக கண்காணிப்பு குழு உள்ளது, அவர்கள் 24 மணி நேரமும் தங்கள் இருப்பிடத்தை கண்காணிக்கும்.

இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் கையெழுத்திட்ட புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் கீழ் சிறுத்தைகள் கொண்டுவரப்பட்டுள்ளன. இந்திய அரசாங்கத்தின் லட்சிய திட்ட சீட்டாவின் கீழ், இயற்கை பாதுகாப்புக்கான சர்வதேச ஒன்றியம் (IUCN) வழிகாட்டுதல்களின்படி காட்டு இனங்கள் குறிப்பாக சிறுத்தைகளை மீண்டும் அறிமுகப்படுத்துதல் மேற்கொள்ளப்பட்டது.

இந்தியா வனவிலங்குகளைப் பாதுகாப்பதில் நீண்ட வரலாற்றைக் கொண்டுள்ளது. மிகவும் வெற்றிகரமான வனவிலங்கு பாதுகாப்பு முயற்சிகளில் ஒன்றான ‘புராஜெக்ட் டைகர்’, 1972 ஆம் ஆண்டு தொடங்கப்பட்டது, இது புலிகளின் பாதுகாப்பிற்கு மட்டுமல்ல, ஒட்டுமொத்த சுற்றுச்சூழல் அமைப்பிற்கும் பங்களித்துள்ளது. இதன் தொடர்ச்சியாக, சிறுத்தைகளின் மறு அறிமுகம் ஒரு படி மேலே மற்றும் இந்தியாவின் வனவிலங்கு பாதுகாப்பு வரலாற்றில் ஒரு மைல்கல்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories