Friday, December 9, 2022
Homeஇந்தியா2024 மக்களவைத் தேர்தலுக்குப் பிறகு பீகாருக்கான முதல்வரை பாஜக விரைவில் அறிவிக்கும்

2024 மக்களவைத் தேர்தலுக்குப் பிறகு பீகாருக்கான முதல்வரை பாஜக விரைவில் அறிவிக்கும்

Date:

Related stories

ஜிகர்தண்டா 2 படத்தை பற்றிய லேட்டஸ்ட் அப்டேட் இதோ

கார்த்திக் சுப்புராஜின் அடுத்த படம் ஜிகர்தண்டா 2 ஆகும், மேலும் இயக்குனர்...

மாண்டூஸ் புயல் இன்று இரவு சென்னை அருகே கரையை கடக்க வாய்ப்புள்ளது

வங்கக்கடலில் உருவாகியுள்ள 'மண்டூஸ்' புயல், தீவிர புயலாக வலுப்பெற்று, படிப்படியாக வலுவிழந்து...

சென்னை நீர்த்தேக்கங்களில் இருந்து WRD 100 கன அடி தண்ணீர் திறந்து விடப்படுகிறது

வியாழக்கிழமை இரவு முதல் பெய்து வரும் கனமழையால் நகரின் முக்கிய நீர்த்தேக்கங்களுக்கு...
spot_imgspot_img

ஜேடி-யு அணியை முறித்துக் கொண்ட பிறகு மகாகத்பந்தன் கட்சிகளின் ஒருங்கிணைந்த பலத்தை எதிர்கொள்ளத் தயாராகி வரும் பாரதிய ஜனதா கட்சி (பாஜக) 2024 மக்களவைத் தேர்தலுக்குப் பிறகு பீகாருக்கான தனது முதல்வர் முகத்தை சட்டமன்றத் தேர்தலில் நிதிஷ் குமாரை எதிர்கொள்ளும் என்று அறிவிக்க வாய்ப்புள்ளது. .

மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா மாநிலத்திற்கு விஜயம் செய்தபோது மாநிலக் குழுவின் கூட்டம் நடைபெற்றதாகவும், புதிய சவால்கள் மற்றும் மாநிலத்தில் மாறிவரும் அரசியல் நிலப்பரப்பைக் கருத்தில் கொண்டு கட்சி அதன் நடவடிக்கை குறித்து விவாதித்ததாகவும் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

நிதீஷ் குமார் முதலமைச்சராக இருந்த JD-U உடன் கூட்டணியில் இருந்ததால், மாநிலத்தில் பலம் பெற்றாலும், பீகாரில் பாஜகவால் வலுவான முகத்தை காட்ட முடியவில்லை.

கூட்டணியை முறித்து, ஆர்ஜேடியுடன் மீண்டும் கைகோர்த்த நிதிஷ் குமார் மீது பாஜக தலைவர்கள் தாக்குதல் நடத்தியது, எதிர்காலத்தில் சமரசம் என்பது சாத்தியமற்றது என்பதையே காட்டுகிறது. நிதிஷ் குமாரை எதிர்கொள்வதற்கு ஒரு உயரமான தலைவரை கட்சி முன்னிறுத்த வேண்டும் என்றும், 2025 சட்டமன்றத் தேர்தலுக்கான வேட்பாளர் குறித்து 2024 மக்களவைத் தேர்தலுக்குப் பிறகு முடிவு எடுக்கப்படும் என்றும் மாநிலக் கட்சித் தலைவர்கள் பரிந்துரைத்துள்ளதாக வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

பாஜக தனது பணி 2024 ஐ பீகாரில் உள்ள சீமாஞ்சலில் இருந்து தொடங்கியுள்ளது. மக்களவைத் தேர்தலில் மொத்தமுள்ள 40 இடங்களில் 32 தொகுதிகளில் வெற்றி பெற வேண்டும் என்று ஷா இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளதாக வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. ஷா இரண்டு நாள் பயணமாக பீகாரில் இருந்தார். கட்சியின் மாநிலப் பிரிவினருடன் பலமுறை கூட்டங்களை நடத்தினார். கிஷன்கஞ்ச், பூர்னியா, அராரியா மற்றும் கதிஹார் மாவட்டங்களில் பாஜக தொண்டர்களுடன் அவர் சந்திப்பு நடத்தினார்.

ஆர்ஜேடி தலைமையிலான கூட்டணியின் ஜாதி அரசியல் பலிக்காது என்று பாஜக தலைவர்களிடம் ஷா கூறியதாக கூறப்படுகிறது. பாஜகவுக்கு எதிராக இரண்டு பெரிய மாநிலக் கட்சிகள் கைகோர்த்த உத்தரபிரதேசத்தின் உதாரணத்தை அவர் கூறியிருக்கிறார், ஆனால் கட்சி வெற்றி பெற்றது. 32 இடங்கள் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளதாகவும், மீதமுள்ள 8 இடங்களுக்கு கூடுதல் முயற்சிகளை மேற்கொள்ளுமாறு கட்சித் தலைவர்களிடம் கூறப்பட்டுள்ளதாகவும் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. ஜாதிவாரி மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு கோரிக்கை குறித்தும் விவாதிக்கப்பட்டதாகவும், பீகாரில் அதை நடத்துவதில் உள்ள சிரமம் எடுத்துக்காட்டப்பட்டதாகவும் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. ஷா வெள்ளிக்கிழமை ‘ஜன் பவ்னா மகாசபா’ பேரணியில் உரையாற்றினார், 2024 பொதுத் தேர்தலில் மாநில மக்கள் “லாலு-நிதிஷ் ஜோடியை அழித்துவிடுவார்கள்” என்றும், 2025 இல் மாநிலத்தில் கட்சி ஆட்சிக்கு வரும் என்றும் கூறினார். பீகாரின் பூர்னியாவில் உள்ள ஜன பவ்னா மகாசபா’வில் ஷா கூறுகையில், “2014ல் உங்களுக்கு (பீகார் முதல்வர் நிதிஷ் குமார்) 2 லோக்சபா தொகுதிகள் மட்டுமே இருந்தன, ‘நா கர் கே ரஹே தி, நா காட் கே’. 2024 லோக்சபா தேர்தல் வரட்டும், பீகார் பொதுமக்கள். லாலு-நிதிஷ் ஜோடியை அழித்துவிடும். 2025 தேர்தலில் நாங்கள் முழு பெரும்பான்மையுடன் இங்கு ஆட்சிக்கு வருவோம்.

நிதிஷ் குமார் எந்த அரசியல் சித்தாந்தத்தையும் விரும்புவதில்லை என்றும், ஆட்சியில் நீடிக்க எந்தக் கட்சியுடனும் கைகோர்க்க முடியும் என்றும் ஷா மேலும் கூறினார். “நிதீஷ் குமார் எந்த அரசியல் சித்தாந்தத்திற்கும் ஆதரவானவர் அல்ல. நிதீஷ் ஜி சோசலிசத்தை விட்டு லாலு ஜியுடன் செல்லலாம், ஜாதி அரசியலையும் செய்யலாம். நிதீஷ் ஜி சோசலிசத்தை விட்டு வெளியேறி இடதுசாரிகள், காங்கிரஸுடன் அமரலாம். அவர் ஆர்ஜேடியில் இருந்து விலகி பாஜகவில் சேரலாம். நிதீஷிடம் ஒரே ஒரு கொள்கை மட்டுமே உள்ளது – எனது நாற்காலி அப்படியே இருக்க வேண்டும்” என்று அவர் கூறினார். பீகாரில் ‘ஜங்கிள் ராஜ்’ ஆபத்து உருவாகி வருவதாக உள்துறை அமைச்சர் கூறினார்.

பீகார் முதல்வர் நிதிஷ் குமார் கடந்த மாதம் தேசிய ஜனநாயகக் கூட்டணியில் இருந்து பிரிந்து மீண்டும் ஆர்ஜேடியுடன் இணைந்து மகாகத்பந்தன் அரசாங்கத்தை அமைத்தார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. 2020-ல் பீகாரில் பாஜக-ஜேடியு கூட்டணியில் தேர்தலில் வெற்றி பெற்று, பாஜக தனிப்பெரும் கட்சியாக இருந்தும் நிதிஷ்குமார் முதல்வரானார்.

Subscribe

- Never miss a story with notifications

- Gain full access to our premium content

- Browse free from up to 5 devices at once

Latest stories