பள்ளிகளில் கலாச்சார பாடத்திட்டம் வர வேண்டும் !! தமிழக அரசு உறுதி !

முதற்கட்டமாக, பள்ளிகளில் கலாச்சார செயல்பாடுகளை முறைப்படுத்தவும், பல்வேறு துறைகளில் குழந்தைகளின் திறமைகளை வெளிப்படுத்தவும் தனிப் பொதுப் பாடத்திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்த தமிழக அரசு முடிவு செய்துள்ளது.

இசை, நடனம், காட்சிக் கலை, நாட்டுப்புறக் கலை, நாடகம் ஆகிய ஐந்து கலை வடிவங்களைக் கொண்ட புதிய பாடத்திட்டம் 6-9 வகுப்புகளுக்கு அறிமுகப்படுத்தப்படும்.

நிபுணர்களின் உதவியுடன் தயாரிக்கப்படும் பாடத்திட்டம், ஐந்து கலை வடிவங்களின் அனைத்து அம்சங்களையும் உள்ளடக்கியதாக இருக்கும் என்று பள்ளிக் கல்வித் துறையின் மூத்த அதிகாரி டிடி நெக்ஸ்ட் இடம் தெரிவித்தார். “பாடத்திட்டத்தை தயாரித்த பிறகு, பள்ளிகள் மாணவர்களுக்கான பயிற்சியாளர்களை அடையாளம் காணும்,” என்று அவர் கூறினார்.

அனைத்துப் பள்ளிகளுக்கும் பொதுவான பாடத்திட்டம் இருக்கும் என்று கூறிய அவர், மாணவர்கள் ஏதேனும் இரண்டு கலை வடிவங்களைத் தேர்ந்தெடுக்க நிர்வாகம் அனுமதிக்க வேண்டும் என்றார். “கலாச்சார நடவடிக்கைகளில் ஆர்வமுள்ள மாணவர்களை நிர்வாகம் அடையாளம் காணும்,” என்று அவர் கூறினார்.

“ஒவ்வொரு பள்ளியும் ஒரு வாரத்தில் இரண்டு வகுப்பு காலங்களை பயிற்சிக்காக ஒதுக்க வேண்டும். கலாச்சாரப் பயிற்சித் திட்டத்தைக் கண்காணிக்க ஒரு ஆசிரியரும் நியமிக்கப்படுவார். ஒவ்வொரு பள்ளியிலும் கலாசார நடவடிக்கைகளுக்கு பொறுப்பான ஆசிரியர்கள் தனி வகுப்பறை அல்லது இடம் ஒதுக்க வேண்டும்” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.

பயிற்சிக்குத் தேவையான அனைத்து இசைக்கருவிகள் மற்றும் உபகரணங்கள் தேவைக்கேற்ப ஒவ்வொரு பள்ளிக்கும் வழங்கப்படும் என்று சுட்டிக்காட்டிய அதிகாரி, “கலாச்சார உபகரணங்களுக்கான நிதி மாவட்ட பள்ளிக் கல்வி அதிகாரிகளால் ஒதுக்கப்படும்” என்றார்.

மயிலாட்டம், பொம்மலாட்டம், உடுக்கை, பாறை, பரதநாட்டியம் மற்றும் மேடை நாடகங்கள் உள்ளிட்ட தமிழ்நாட்டின் பாரம்பரிய கலாச்சார வடிவங்களுக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படும். பாரம்பரிய கலாச்சாரப் பயிற்சி மட்டுமின்றி, ஆர்வமுள்ள மாணவர்களுக்கு புகைப்படம் எடுத்தல், ஓவியம் மற்றும் களிமண் கலைப் படைப்புகள் தவிர குறும்படங்கள் தயாரிக்கவும் கற்றுக்கொடுக்கப்படும்,” என்றார்.

கலாச்சார நடவடிக்கைகள் காரணமாக வழக்கமான வகுப்புகள் மாணவர்களைப் பாதிக்காமல் இருப்பதை ஆசிரியர்கள் உறுதி செய்வார்கள் என்றும் அந்த அதிகாரி கூறினார். அதற்கேற்ப கால அட்டவணை தயாரிக்கப்படும் என்றும் அவர் கூறினார். “எல்லாம் சீரானவுடன், பள்ளிகளுக்கிடையேயான கலாச்சாரப் போட்டிகள் நடத்தப்படும். சிறப்பாக செயல்படும் மாணவர்களுக்கு, மாநில அளவிலான நிகழ்ச்சிகளில் பங்கேற்க வாய்ப்பு வழங்கப்படும்,” என்றார்.

மாணவர்கள் ஏதேனும் இரண்டு கலை வடிவங்களைத் தேர்ந்தெடுத்து அதற்கேற்ப பயிற்சி அளிக்க நிர்வாகம் அனுமதிக்க வேண்டும்