மியான்மரில் உள்ள இந்தியர்களை விடுவிக்க முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாக, இணை அமைச்சர் முரளீதரன் தெரிவித்துள்ளார்

மியான்மருக்கு மோசடியாக அழைத்துச் செல்லப்பட்ட இந்திய பிரஜைகள் தொடர்பான விவகாரத்தை மியான்மரில் உள்ள இந்திய தூதரகம் உன்னிப்பாகக் கவனித்து வருவதாகவும், அவர்களை விரைவில் விடுவிக்க அனைத்து முயற்சிகளும் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகவும் வெளியுறவுத் துறை இணை அமைச்சர் வி முரளீதரன் புதன்கிழமை தெரிவித்தார். 60க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்கள் சட்டவிரோதமாக மியான்மருக்கு கொண்டு வரப்பட்டதாக வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் (MEA) வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன. உலகளாவிய மோசடியின் ஒரு பகுதியாக, குடிமக்கள் தாய்லாந்தில் வேலை வாய்ப்புகள் மூலம் ஈர்க்கப்பட்டனர், ஆனால் சட்டவிரோதமாக மியான்மருக்கு கொண்டு வரப்பட்டனர்.

“மியான்மரில் உள்ள இந்தியர்கள் குறித்து எங்கள் தூதர் வினய் குமாரிடம் பேசினேன். முன்னேற்றங்கள் குறித்து தூதர் என்னிடம் தெரிவித்தார். மேலும் இந்தியர்களை விரைவில் விடுவிக்க அனைத்து முயற்சிகளும் நடந்து வருவதாகத் தெரிவித்தார். மிஷன் இந்த விஷயத்தை உன்னிப்பாகக் கவனித்து வருகிறது” என்று முரளீதரன் ட்வீட் செய்துள்ளார். பாதுகாப்பு சவால்களை மீறி மியான்மரில் 30க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்கள் மீட்கப்பட்ட ஒரு நாளுக்குப் பிறகு MoS முரளீதரனின் உறுதிமொழி வந்துள்ளது.

“பாதுகாப்பு சவால்கள் மற்றும் பிற சட்ட மற்றும் தளவாட சிக்கல்கள் இருந்தபோதிலும், நாங்கள் இதுவரை 30 க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்களை மீட்டுள்ளோம், மேலும் குற்றக் குழுக்களுக்கு இரையாகிய மற்ற இந்தியர்களை விடுவிக்க அனைத்து முயற்சிகளையும் மேற்கொண்டு வருகிறோம்” என்று மியான்மரில் உள்ள இந்திய தூதரகம் ட்வீட் செய்துள்ளது. செப்டம்பர் 20. முன்னதாக, தென்கிழக்கு மியான்மரில் உள்ள மியாவாடி என்ற நகரம் அந்நாட்டு அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டில் முழுமையாக இல்லை என்று ஆதாரங்கள் தெரிவித்தன. இன ஆயுதக் குழுக்கள் ஆதிக்கம் செலுத்துகின்றன, இந்திய மற்றும் பல வெளிநாட்டு குடிமக்கள் அவர்களால் பிடிக்கப்படுகிறார்கள்.

அவர்களை மீட்பதற்காக மியான்மர் அரசுடன் தூதரகம் நெருக்கமாக செயல்பட்டு வருவதாக MEA வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. இந்தச் செய்தி வெளியான பிறகு, மியான்மரின் யாங்கூனில் உள்ள இந்தியத் தூதரகம், மியான்மரின் தொலைதூர கிழக்கு எல்லைப் பகுதிகளில் அமைந்துள்ள டிஜிட்டல் மோசடி நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள நிறுவனங்கள் குறித்து எச்சரிக்கை விடுத்து ஒரு ஆலோசனையை வெளியிட்டது.

“மியன்மாரின் தொலைதூர கிழக்கு எல்லைப் பகுதிகளில் அமைந்துள்ள டிஜிட்டல் மோசடி/ஃபோர்ஜ் கிரிப்டோ நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள சில எல்.டி நிறுவனங்கள், தகவல் தொழில்நுட்பத் துறையில் சாத்தியமான வேலை வாய்ப்புகளைக் காரணம் காட்டி, பல்வேறு இடங்களிலிருந்து தங்கள் ஆட்சேர்ப்பு முகவர்கள் மூலம் இந்தியத் தொழிலாளர்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதை சமீப காலங்களில் மிஷன் அவதானித்துள்ளது. ,” என்று ஆலோசனை கூறினார். இந்தியத் தொழிலாளர்கள் முறையான ஆவணங்கள் இன்றி சட்டவிரோதமாக மியான்மருக்குள் நுழைவதற்கு இந்தியத் தொழிலாளர்கள் வழிவகுப்பதாக ஆலோசனை கூறுகிறது.

“மேலே உள்ளவற்றைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்திய குடிமக்கள் தகுந்த எச்சரிக்கையுடன் செயல்படவும், ஆட்சேர்ப்பு முகவர்களின் முன்னோடிகளை சரிபார்க்கவும் கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறார்கள்’ எதையும் ஏற்றுக்கொள்வதற்கு முன் தேவையான அனைத்து தகவல்களையும் (வேலை விவரம், நிறுவனத்தின் விவரங்கள், இருப்பிடம், வேலைவாய்ப்பு ஒப்பந்தம் போன்றவை) வைத்திருப்பது நல்லது. வேலைவாய்ப்பு வழங்கப்பட்டுள்ளது,” என்று அது மேலும் கூறியது.