சீன லாங் பள்ளிகளுக்கு பதிலாக தைவானில் இருந்து ஆசிரியர்களை நியமிக்க இங்கிலாந்து திட்டமிட்டுள்ளது

கன்பூசியஸ் நிறுவனங்களை அரசாங்கம் படிப்படியாக அகற்ற முயல்வதால், சீன மொழி ஆசிரியர்களை யுனைடெட் கிங்டனுக்கு வழங்க தைவானுடன் குறுக்கு-கட்சி பிரிட்டிஷ் சட்டமியற்றுபவர்கள் குழு பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது என்று ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

சீனாவிற்கும் இங்கிலாந்துக்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகள் தொடர்ந்து மோசமடைந்து வருவதால், சீன அரசுடன் இணைக்கப்பட்ட கன்பூசியஸ் மொழி கற்றல் மற்றும் கற்பித்தல் திட்டம் கடுமையான ஆய்வுக்கு உட்பட்டுள்ளது.

இந்த நிறுவனத்தின் 30 கிளைகள் இங்கிலாந்து முழுவதும் இயங்கி வருவதாக தைபே டைம்ஸ் தெரிவித்துள்ளது.

குறிப்பிடத்தக்க வகையில், பள்ளிகள் பிரிட்டனில் உள்ள ஒரு புரவலன் பல்கலைக்கழகம், சீனாவில் ஒரு பங்குதாரர் பல்கலைக்கழகம் மற்றும் பெய்ஜிங்கை தளமாகக் கொண்ட சீன சர்வதேச கல்வி அறக்கட்டளை ஆகியவற்றுக்கு இடையே திறம்பட கூட்டு முயற்சிகளாகும்.

முன்னதாக 2014 இல், தற்போதைய பிரிட்டிஷ் பிரதமர் லிஸ் ட்ரஸ், கன்பூசியஸ் வகுப்பறைகளின் நெட்வொர்க்கைப் பாராட்டியிருந்தார். அந்த நேரத்தில் கல்வி அமைச்சராகப் பணியாற்றிய அவர், தைபே டைம்ஸ் படி, இங்கிலாந்தில் “மாண்டரின் மொழிக்கான வலுவான உள்கட்டமைப்பை இந்த நிறுவனங்கள் அமைக்கும்” என்றார்.

எவ்வாறாயினும், இப்போது கடந்த வார அறிக்கைகள், அவர் சீனாவை இங்கிலாந்தின் தேசிய பாதுகாப்பிற்கு “கடுமையான அச்சுறுத்தல்” என்று அறிவிக்கத் தயாராக இருப்பதாகவும், அதை ரஷ்யாவின் அதே பிரிவில் வைப்பதாகவும் தெரிவிக்கிறது.

சைனா ரிசர்ச் குரூப் ஜூன் மாதம் நடத்திய ஆய்வை மேற்கோள் காட்டி, தைபே டைம்ஸ், பள்ளிகளில் சீன மொழி கற்பித்தலுக்கான கிட்டத்தட்ட அனைத்து பிரிட்டிஷ் அரசாங்க செலவினங்களும் பல்கலைக்கழக அடிப்படையிலான கன்பூசியஸ் நிறுவனங்கள் மூலம் செலுத்தப்படுகிறது என்று தெரிவித்துள்ளது.

மதிப்பீடுகளின்படி, 2015 முதல் 2024 வரை குறைந்தபட்சம் PS7 மில்லியன் (US$8.1 மில்லியன்) ஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. புதிய திட்டத்தின் கீழ், தைவான் போன்ற மாற்றுத் திட்டங்களுக்கு நிதி திருப்பி விடப்படலாம்.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் 14 பிரிட்டிஷ் வெளியுறவு, காமன்வெல்த் மற்றும் மேம்பாட்டு அலுவலக அதிகாரிகள் மட்டுமே சரளமாக சீன மொழியில் பேச பயிற்சி பெறுகிறார்கள் என்று கடந்த மாதம் தைபே டைம்ஸ் தெரிவித்துள்ளது.

சீன மொழி புலமையின்மை பிரிட்டிஷ் இராஜதந்திரத்திற்கான கவலைகளை எழுப்பியது மற்றும் மொழி கற்பித்தலை கவனத்திற்கு கொண்டு வந்தது. அறிக்கைகளின்படி, இதுபோன்ற கவலைகள் அமெரிக்காவில் பகிர்ந்து கொள்ளப்படுகின்றன, மேலும் தைவான் அடியெடுத்து வைத்துள்ளது.

சீனக் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் மீது பிரித்தானியர்கள் அதிக அவநம்பிக்கையுடன் இருப்பதால், தைவானைப் பற்றிய பொதுப் புரிதலை மேம்படுத்த, இங்கிலாந்தில் மாண்டரின் மொழியைக் கற்றுத் தருவதில் தைவான் முக்கியப் பங்கு வகிக்க வேண்டும் என்று பிரிட்டிஷ் சட்டமியற்றுபவர் அலிசியா கியர்ன்ஸ் கடந்த மாதம் அழைப்பு விடுத்ததை அடுத்து, கன்பூசியஸ் மொழியின் வளர்ச்சி ஏற்பட்டது.