ராணியின் இறுதிச் சடங்கு இன்று வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் நடைபெறுகிறது

இங்கிலாந்தில் நீண்ட காலம் பதவி வகித்த மன்னர் – ராணி இரண்டாம் எலிசபெத் – செப்டம்பர் 8 அன்று ஸ்காட்லாந்தில் உள்ள பால்மோரல் கோட்டையில் இறந்தார், இன்று லண்டனில் உள்ள வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் அடக்கம் செய்யப்படுகிறார்.

இங்கிலாந்து அரச குடும்பத்தின் அறிக்கையின்படி, ராணியின் இறுதிச் சடங்கு திங்கள்கிழமை 1100 மணி BST மணிக்கு நடைபெறும்.

ராணி எலிசபெத்தின் சவப்பெட்டி, ராயல் ஸ்டாண்டர்டு போர்த்தப்பட்டு, தற்போது லண்டனின் வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் ஹாலில் பொதுமக்கள் ராணிக்கு அஞ்சலி செலுத்துவதற்காக வைக்கப்பட்டுள்ளது.

லையிங்-இன்-ஸ்டேட் இறுதிச் சடங்கிற்கு முன்பே முடிவடையும் மற்றும் சவப்பெட்டி வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அரண்மனையிலிருந்து வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேக்கு ஊர்வலமாக எடுத்துச் செல்லப்படும், அங்கு மாநில இறுதிச் சடங்கு நடைபெறும்.

அரசு இறுதிச் சடங்கைத் தொடர்ந்து, சவப்பெட்டி வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் இருந்து வெலிங்டன் ஆர்ச் வரை ஊர்வலமாகப் பயணிக்கும், அதன் பிறகு சவப்பெட்டி விண்ட்சருக்குச் செல்லும், அங்கு சென்றதும், ஸ்டேட் ஹார்ஸ் நீண்ட நடை வழியாக வின்ட்சர் கோட்டையின் செயின்ட் ஜார்ஜ் சேப்பலுக்கு ஊர்வலமாகச் செல்லும்.

பின்னர் செயின்ட் ஜார்ஜ் தேவாலயத்தில் ஒரு உறுதியான சேவை நடைபெறும், அதன் பிறகு ராணி இரண்டாம் எலிசபெத் கோட்டையின் கிங் ஜார்ஜ் VI நினைவு தேவாலயத்தில் அடக்கம் செய்யப்படுவார்.

ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் இறுதிச் சடங்கிற்காக நாடுகளின் அரசியல் தலைவர்கள் முதல் தனித்துவமான அரச குடும்ப உறுப்பினர்கள் மற்றும் உலகெங்கிலும் உள்ள பிரமுகர்கள் வரை ஏராளமான விருந்தினர்கள் இங்கிலாந்துக்கு பறக்கின்றனர்.

1965 ஆம் ஆண்டு வின்ஸ்டன் சர்ச்சிலின் இறுதிச் சடங்குக்குப் பிறகு, இங்கிலாந்தில் ராணியின் இறுதி ஊர்வலம் நடைபெறும்.

அரசு இறுதி ஊர்வலம் என்பது இங்கிலாந்து அரசாங்கம் இறுதிச் சடங்கு நடைபெறும் நாளை வங்கி விடுமுறையாக அதிகாரப்பூர்வமாக அறிவித்துள்ளது.

ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு செப்டம்பர் 17 அன்று ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் இறுதிச் சடங்கில் கலந்துகொள்வதற்காக லண்டனுக்கு வந்து இந்திய அரசின் சார்பாக இரங்கல் தெரிவித்தார்.

இதற்கிடையில், அமெரிக்க அதிபர் ஜோ பிடன் ஞாயிற்றுக்கிழமையும் அரச குடும்பத்தினருக்கு இரங்கல் தெரிவித்துள்ளார்.

எலிசபெத் மகாராணியின் மறைவுக்கு இரங்கல் தெரிவிக்கும் போது, ​​பிடன் ராணியின் அன்பான நேர்மையை நினைவு கூர்ந்தார், “அவள் சாய்ந்தபோது அவள் தொட்ட விதம். வழி — அவளுக்கு அந்த தோற்றம் இருந்தது, “நீங்கள் நன்றாக இருக்கிறீர்களா? உங்களுக்காக நான் ஏதாவது செய்ய முடியுமா? உங்களுக்கு என்ன தேவை?” பின்னர், “நீங்கள் செய்ய வேண்டியதைச் செய்வதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்,” என்று பிடன் கூறினார், மேலும் அவர் தனது தாயை அவருக்கு நினைவூட்டினார்.

மேலும், திங்களன்று ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்திடம் இறுதி விடைபெறுவதற்காக, சில சந்தர்ப்பங்களில் 48 மணி நேரத்திற்கும் மேலாக, இறுதிச் சடங்கில் முகாமிட்டுள்ளவர்களில் மூத்த குடிமக்கள் மற்றும் குழந்தைகள் உள்ளனர்.

இறுதிச் சடங்குகள் வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் டீனால் நடத்தப்படும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது, மேலும் பொதுநலவாயத்தின் பொதுச்செயலாளர் பாட்ரிசியா ஸ்காட்லாண்ட் மற்றும் பிரதமர் லிஸ் ட்ரஸ் ஆகியோர் வாசிப்புகளை வழங்குவார்கள்.

பிரசங்கத்தை கேன்டர்பரியின் பேராயர், மிகவும் மதிப்பிற்குரிய ஜஸ்டின் வெல்பி வழங்குவார்.

விழாவின் முடிவில் பிரிட்டன் முழுவதும் இரண்டு நிமிட மௌன அஞ்சலி செலுத்தப்படும்.

இந்த சேவை மதியம் 12 மணியளவில் (இங்கிலாந்து நேரம்) முடிவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ராணி ஏப்ரல் 21, 1926 அன்று லண்டனில் உள்ள மேஃபேரில் உள்ள 17 புருடன் தெருவில் பிறந்தார்.

அவர் தி டியூக் மற்றும் டச்சஸ் ஆஃப் யார்க் – பின்னர் கிங் ஜார்ஜ் VI ஆனார் – மற்றும் ராணி எலிசபெத்தின் முதல் குழந்தை.