குவெட்டா கைக்குண்டு வெடித்ததில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டார், 13 பேர் காயமடைந்தனர்

குவெட்டாவின் புறநகரில் உள்ள சப்சல் சாலையில் ஒரு ஆட்டோ ரிக்ஷாவிற்கு அருகில் கைக்குண்டு வெடித்ததில் ஒருவர் கொல்லப்பட்டார் மற்றும் ஒரு பெண் உட்பட குறைந்தது 13 பேர் காயமடைந்தனர்.

பொலிஸ் ஆதாரங்களின்படி, சில அறியப்படாத மோட்டார் சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் கைக்குண்டை வீசினர், வெளிப்படையாக சப்சல் சாலையில் அருகிலுள்ள பாதுகாப்பு சோதனைச் சாவடியைக் குறிவைத்து, ஆனால் அது அப்பகுதி வழியாகச் சென்ற ஆட்டோ ரிக்‌ஷாவுக்கு அருகில் தரையிறங்கியது என்று டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

குண்டுவெடிப்பு நடந்த இடத்திற்கு விரைந்த காவல்துறை மற்றும் பிற சட்ட அமலாக்க அமைப்புகளின் பணியாளர்கள் காயமடைந்தவர்களை சிவில் மருத்துவமனைக்கு அனுப்பி வைத்தனர்.

சிவில் மருத்துவமனையின் செய்தித் தொடர்பாளர் டாக்டர் வாசிம் பெய்க் கூறுகையில், உடல் மற்றும் காயமடைந்தவர்கள் மருத்துவமனைக்கு கொண்டு வரப்பட்டதாகவும், காயமடைந்தவர்களில் குறைந்தது மூன்று பேரின் நிலை கவலைக்கிடமாக இருப்பதாகவும் கூறினார்.

பாதுகாப்புப் படையினர் அப்பகுதியைச் சுற்றி வளைத்து, தாக்குதல் நடத்தியவர்களைக் கைது செய்ய தேடுதல் நடவடிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்று டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

கோஹாட்டில் இதுபோன்ற மற்றொரு சம்பவத்தில், வியாழன் இரவு, கோஹாட் நட்பு சுரங்கப்பாதையின் பழைய சுங்கச்சாவடியில் உள்ள காவல் நிலையம் மீது சில அடையாளம் தெரியாத நபர்கள் கையெறி குண்டுகளை வீசினர். எனினும், கைக்குண்டை வெடிக்க முடியவில்லை. பொலிஸாரின் கூற்றுப்படி, கைக்குண்டு வேனில் இருந்து வீசப்பட்டதாகவும், ஆனால் அதிர்ஷ்டவசமாக அது வெடிக்கவில்லை.

வாகனம் பெஷாவர் நோக்கி வேகமாக சென்றதாக அவர்கள் கூறியதாக டான் தெரிவித்துள்ளது. பயங்கரவாதிகளை கைது செய்வதற்கான நடவடிக்கை அப்பகுதியில் ஆரம்பிக்கப்பட்டுள்ளதாக பொலிஸார் தெரிவித்தனர்.

தீவிரவாத தடுப்பு பிரிவு எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்து விசாரணையை தொடங்கியுள்ளது.

சமீபத்தில், வியாழன் அன்று, கைபர் பக்துன்க்வா மாகாணத்தில் உள்ள கோஹாட் மாவட்டத்தின் பிலிடாங் காவல் நிலையம் அருகே கைக்குண்டு வெடித்ததில் குறைந்தது மூன்று போலீஸார் காயமடைந்தனர். இனந்தெரியாதவர்கள் பொலிஸ் நிலையத்தின் மீது கைக்குண்டு கருவியால் தாக்குதல் நடத்தியுள்ளனர், அது வெடித்ததில் மூன்று பொலிஸார் கொல்லப்பட்டனர்.

பாகிஸ்தானில் சமீப நாட்களாக சட்டமீறல்களின் பல நிகழ்வுகள் காணப்படுகின்றன. நாடு பொருளாதார மந்தநிலை மற்றும் பெரும் பகுதிகளில் வெள்ளம் உட்பட பல முனைகளில் நெருக்கடிகளை எதிர்கொள்கிறது.

இதை ஒருங்கிணைத்து வன்முறை சம்பவங்கள் தொடர்ந்து நடைபெற்று வருகின்றன. முன்னதாக, செவ்வாய்கிழமை, ஸ்வாட்டின் பாரா பந்தாய் பகுதியில் நடந்த குண்டுவெடிப்பில் ஒரு அமைதிக் குழு உறுப்பினர், இரண்டு போலீஸ் அதிகாரிகள் மற்றும் அவரது பாதுகாப்புப் படையினர் உட்பட குறைந்தது ஐந்து பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

கபால் தெஹ்சில், ஸ்வாட்டின் முன்னாள் கிராம பாதுகாப்பு கவுன்சில் (அமன் கமிட்டி) தலைவராக இருந்த அமைதிக் குழு உறுப்பினர் இத்ரீஸ் கானின் வாகனத்தை குறிவைத்து சாலையோர வெடிகுண்டு தாக்குதல் நடத்தப்பட்டதாக உள்ளூர் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

கடந்த வாரம், குவெட்டாவின் குராம்-இ-டாட் சௌக்கில் உள்ள ரவுண்டானாவில் அடையாளம் தெரியாத மோட்டார் சைக்கிள்காரர்கள் கையெறி குண்டுகளை வீசியதில் ஒரு பெண் மற்றும் ஒரு மைனர் பெண் உட்பட ஏழு பேர் காயமடைந்தனர்.

இதில் மூவர் படுகாயமடைந்துள்ளதாக பொலிஸார் தெரிவித்தனர். முன்னதாக, சர்சத்தாவில் உள்ள கான்மாய் காவல் நிலையத்தில் ‘போராளிகள்’ என்று அழைக்கப்படும் அதிகாரிகள் கைக்குண்டை வீசிய அடையாளம் தெரியாத நபர் ஒரு பாகிஸ்தானிய கான்ஸ்டபிள் கொல்லப்பட்டார்.

இதேபோன்ற ஒரு சம்பவம் ஆகஸ்ட் 28 அன்று பாகிஸ்தானின் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தில் கையெறி குண்டுத் தாக்குதலில் குறைந்தது இரண்டு பேர் காயமடைந்தனர்.

குஸ்தாரின் காண்ட் இணைப்புச் சாலையில் இந்த தாக்குதல் நடந்துள்ளது, அங்கு அடையாளம் தெரியாத நபர்கள் கார் மீது கைக்குண்டை வீசியதில் இருவர் படுகாயமடைந்தனர் என்று காவல்துறை அதிகாரிகளை மேற்கோள் காட்டி டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

ஆகஸ்ட் 8 அன்று, பஷ்துனாபாத் பகுதியில் அடையாளம் தெரியாத துப்பாக்கிதாரிகள் நடத்திய துப்பாக்கிச் சூட்டில் இரண்டு பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் நான்கு பேர் காயமடைந்தனர்.

உள்ளூர் பொதுமக்கள் மட்டுமின்றி, காவல்துறை அதிகாரிகளும் பயங்கரவாத அமைப்பின் இலக்கு.

ஆகஸ்ட் 7 ஆம் தேதி, ஞாயிற்றுக்கிழமை குவெட்டாவின் ஹசார் கஞ்சி பகுதியில் ரிமோட் கண்ட்ரோல் குண்டுவெடிப்பில் ஒரு போலீஸ்காரர் உட்பட மூன்று பேர் காயமடைந்தனர், ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவித்தன. சமீப மாதங்களில், பாகிஸ்தானில் பல வெடிகுண்டு தாக்குதல் சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன.