Monday, April 22, 2024 10:58 am

2022-ம் ஆண்டுக்கான உலக பால் உற்பத்தி உச்சி மாநாட்டை பிரதமர் மோடி தொடங்கி வைத்தார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கிரேட்டர் நொய்டாவில் உள்ள இந்தியா எக்ஸ்போ சென்டர் மற்றும் மார்ட்டில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட சர்வதேச பால் கூட்டமைப்பு உலக பால் உச்சி மாநாட்டை (ஐடிஎஃப் டபிள்யூடிஎஸ்) பிரதமர் நரேந்திர மோடி திங்கள்கிழமை தொடங்கி வைத்தார்.

இந்தியா எக்ஸ்போ சென்டர் மற்றும் மார்ட்டில் உள்ள கண்காட்சியையும் பிரதமர் மோடி பார்வையிட்டார்.

மத்திய அமைச்சர் புர்ஷோத்தம் ரூபாலா, 2022 உலக டைரி உச்சி மாநாடு இந்தியாவில் 48 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று கூறினார். “இந்தியாவில் 48 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு உலக நாட்குறிப்பு உச்சி மாநாடு 2022 ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. நமது பால் உற்பத்தி இன்று 220 மில்லியன் டன்னாக உள்ளது. ‘ஆத்ம நிர்பார் பாரத்’ உடன் இணைந்து உபரி பாலை ஏற்றுமதி செய்யும் நிலையில் நாங்கள் இருக்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

பிரதம மந்திரி அலுவலகத்தின்படி, செப்டம்பர் 12 முதல் 15 வரை நான்கு நாட்கள் நடைபெறும் IDF WDS 2022, தொழில்துறை தலைவர்கள், வல்லுநர்கள், விவசாயிகள் மற்றும் கொள்கை திட்டமிடுபவர்கள் உள்ளிட்ட உலகளாவிய மற்றும் இந்திய பால் பங்குதாரர்களின் கூட்டமாகும். ஊட்டச்சத்து மற்றும் வாழ்வாதாரத்திற்காக’. IDF WDS 2022 இல் 50 நாடுகளில் இருந்து சுமார் 1,500 பங்கேற்பாளர்கள் பங்கேற்பார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கடந்த 1974 ஆம் ஆண்டு அரை நூற்றாண்டுக்கு முன்பு இந்தியாவில் இதுபோன்ற உச்சி மாநாடு நடைபெற்றது. “இந்திய பால் தொழில்துறையானது, சிறு மற்றும் குறு பால் விவசாயிகளுக்கு, குறிப்பாக பெண்களுக்கு அதிகாரம் அளிக்கும் கூட்டுறவு மாதிரியை அடிப்படையாகக் கொண்டது என்ற பொருளில் தனித்துவமானது. பிரதம மந்திரி அவர்களே, பால் உற்பத்தித் துறையின் முன்னேற்றத்திற்காக அரசாங்கம் பல நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளது, இதன் விளைவாக கடந்த எட்டு ஆண்டுகளில் பால் உற்பத்தி 44 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக அதிகரித்துள்ளது” என்று PMO தெரிவித்துள்ளது.

“உலகளாவிய பாலில் சுமார் 23 சதவிகிதம், ஆண்டுதோறும் சுமார் 210 மில்லியன் டன்கள் உற்பத்தி செய்து, 8 கோடிக்கும் அதிகமான பால் பண்ணையாளர்களுக்கு அதிகாரம் அளித்து வரும் இந்திய பால் துறையின் வெற்றிக் கதை IDF WDS 2022 இல் காட்சிப்படுத்தப்படும்” என்று அது கூறியது.

இந்த உச்சிமாநாடு இந்திய பால் பண்ணையாளர்களுக்கு உலகளாவிய சிறந்த நடைமுறைகள் பற்றிய வெளிப்பாட்டைப் பெற உதவும்.

மீன்வளம், கால்நடை பராமரிப்பு மற்றும் பால்வளத்துறை அமைச்சர் பர்ஷோத்தம் ரூபாலா, முதல்வர் எம் யோகி ஆதித்யநாத் மற்றும் பலர் கலந்து கொண்டனர்.

இந்தியாவில் பால் உற்பத்தித் துறையின் பரிணாம வளர்ச்சி மற்றும் ஆபரேஷன் ஃப்ளட் தொடங்கப்பட்டதிலிருந்து பால் கூட்டுறவுகளின் நட்சத்திரப் பங்கு ஆகியவை நாட்டின் வளர்ச்சிக் கதையின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாகும், ஏனெனில் நாடு இப்போது மிகப்பெரிய பால் உற்பத்தியாளராக உள்ளது.

உலகளாவிய பால் உற்பத்தியில் இந்தியா 21 சதவீதம் பங்களிக்கிறது.

1950கள் மற்றும் 1960களில் இந்தியாவின் பால் உற்பத்தித் துறையின் நிலைமை முற்றிலும் வேறுபட்டது, ஏனெனில் அது பால் பற்றாக்குறை தேசமாக இருந்தது மற்றும் இறக்குமதியை அதிகம் சார்ந்திருந்தது.

உலகிலேயே அதிக எண்ணிக்கையிலான கால்நடைகளைக் கொண்டிருந்தாலும், இந்தத் துறை உயிர்வாழப் போராடிக்கொண்டிருந்தாலும், ஆண்டுக்கு 21 மில்லியன் டன்களுக்கும் குறைவான பால் உற்பத்தி செய்கிறது.

சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு முதல் தசாப்தத்தில் பால் உற்பத்தியின் வருடாந்திர கூட்டு வளர்ச்சி விகிதம் 1.64 சதவீதமாக இருந்தது, இது 1960 களில் 1.15 சதவீதமாகக் குறைந்துள்ளது என்று மீன்வளம், கால்நடை பராமரிப்பு மற்றும் பால்வள அமைச்சகம் புதன்கிழமை விளக்கமளித்தது.

1950-51 ஆம் ஆண்டில், நாட்டில் தனிநபர் பால் நுகர்வு ஒரு நாளைக்கு 124 கிராம் மட்டுமே.

1970 வாக்கில், இந்த எண்ணிக்கை ஒரு நாளைக்கு 107 கிராமாகக் குறைந்துள்ளது, இது உலகின் மிகக் குறைவானது மற்றும் குறைந்தபட்ச பரிந்துரைக்கப்பட்ட ஊட்டச்சத்து தரத்திற்குக் கீழே உள்ளது.

கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களில், இந்தியாவின் பால் உற்பத்தி இரட்டிப்பாகியுள்ளது. குஜராத்தில் 3.6 மில்லியன் பால் உற்பத்தியாளர்களால் உருவாக்கப்பட்ட ‘அமுல்’ என்ற நன்கு அறியப்பட்ட கூட்டமைப்பிற்கும் இந்த கடன் செல்கிறது.

விவசாயிகளின் வாழ்வாதாரத்தை மேம்படுத்தும் வகையில், அமுல் நிறுவனமும் ‘ஆபரேஷன் ஃப்ளட்’ போன்ற பாதையில் தனது பயணத்தை பட்டியலிட்டது.

பால்பண்ணை ஒரு தொழிலாக 80 மில்லியனுக்கும் அதிகமான கிராமப்புற குடும்பங்களை வேலைக்கு அமர்த்தியுள்ளது, பெரும்பான்மையான சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகள் மற்றும் நிலமற்றவர்கள்.

கூட்டுறவுச் சங்கங்கள் விவசாயிகளை தன்னிறைவு அடையச் செய்தது மட்டுமின்றி, பாலினம், சாதி, மதம், சமூகம் என்ற தளைகளையும் உடைத்துள்ளன.

பெண் உற்பத்தியாளர்கள் நாட்டின் பால் துறையின் முக்கிய பணியாளர்களாக உள்ளனர். இத்துறை ஒரு முக்கியமான வேலை வழங்குநராக உள்ளது, குறிப்பாக பெண்களுக்கு, மற்றும் பெண்கள் அதிகாரமளிப்பதில் முன்னணி பங்கு வகிக்கிறது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்