29 C
Chennai
Tuesday, January 31, 2023
Homeஉலகம்கனடாவில் கத்திக்குத்து 10 பேர் பலி, 15 பேர் காயம்

கனடாவில் கத்திக்குத்து 10 பேர் பலி, 15 பேர் காயம்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

காலியாக உள்ள 33 நாடாளுமன்றத் தொகுதிகளுக்கும் இடைத்தேர்தலில் இம்ரான்...

பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவர் இம்ரான் கான் மார்ச் மாதம் 33...

துப்பாக்கிச் சூடு தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு குடியிருப்புகளை ‘பலப்படுத்த’ இஸ்ரேல்

இஸ்ரேலிய பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நெதன்யாகு சனிக்கிழமையன்று பாலஸ்தீனியர்களுக்கு எதிரான தொடர்ச்சியான...

UK பிராந்திய விமான நிறுவனமான Flybe வர்த்தகத்தை நிறுத்துகிறது,...

பிரித்தானிய பிராந்திய விமான நிறுவனமான ஃப்ளைபே மூன்று ஆண்டுகளில் இரண்டாவது முறையாக...

இம்ரான் கானின் பாதுகாப்பை பாகிஸ்தான் அரசு திரும்பப் பெற்றது

பாகிஸ்தானின் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாஃப் கட்சியின் தலைவர் இம்ரான் கானின் இல்லமான பானி காலாவுக்கான...

பயங்கரவாத அமைப்புக்கு சர்தாரி பணம் கொடுத்ததாக இம்ரான் குற்றம்...

பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான், தன்னைக் கொலை செய்ய புதிய...

ஒரு பழங்குடி சமூகம் மற்றும் சஸ்காட்செவனில் அருகிலுள்ள மற்றொரு நகரத்தில் தொடர்ச்சியான கத்திக்குத்து தாக்குதல்களில் 10 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 15 பேர் காயமடைந்தனர், கனடிய பொலிசார் ஞாயிற்றுக்கிழமை இரண்டு சந்தேக நபர்களை விரிவுபடுத்தும் மாகாணம் முழுவதும் தேடினர்.

ஜேம்ஸ் ஸ்மித் க்ரீ நேஷன் மற்றும் சாஸ்கடூனின் வடகிழக்கில் உள்ள வெல்டன் கிராமத்தில் பல இடங்களில் கத்திக்குத்து சம்பவங்கள் நடந்ததாக போலீசார் தெரிவித்தனர்.

சஸ்காட்செவனில் உள்ள RCMP இன் உதவி ஆணையர் ரோண்டா பிளாக்மோர், பாதிக்கப்பட்டவர்களில் சிலர் சந்தேக நபர்களால் குறிவைக்கப்பட்டதாகத் தெரிகிறது, ஆனால் மற்றவர்கள் சீரற்ற முறையில் தாக்கப்பட்டதாகத் தெரிகிறது. அவளால் ஒரு நோக்கத்தை வழங்க முடியவில்லை.

“இன்று எங்கள் மாகாணத்தில் என்ன நடந்தது என்பது பயங்கரமானது,” என்று பிளாக்மோர் கூறினார், இறந்தவர்கள் அல்லது காயமடைந்தவர்கள் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட 13 குற்றக் காட்சிகள் உள்ளன.

இது கனடிய வரலாற்றில் மிகக் கொடூரமான படுகொலைகளில் ஒன்றாகும். கனடிய வரலாற்றில் 2020 ஆம் ஆண்டில், ஒரு போலீஸ் அதிகாரி போல் மாறுவேடமிட்ட ஒரு நபர் நோவா ஸ்கோடியா மாகாணத்தில் மக்களைச் சுட்டுக் கொன்று, 22 பேரைக் கொன்றது. 2019 இல் டொராண்டோவில் 10 பாதசாரிகளைக் கொல்ல ஒரு நபர் வேனைப் பயன்படுத்தினார். ஆனால் அமெரிக்காவை விட கனடாவில் வெகுஜனக் கொலைகள் குறைவாகவே உள்ளன.

ப்ளாக்மோர் கூறுகையில், பர்ஸ்ட் நேஷன் சமூகத்தின் மீது கத்தியால் குத்தப்பட்ட சம்பவங்கள் காலை 6 மணிக்கு முன்பே காவல்துறைக்கு அறிக்கைகள் கிடைக்க ஆரம்பித்தன. தாக்குதல்கள் பற்றிய கூடுதல் தகவல்கள் விரைவாகத் தொடர்ந்து நண்பகல் பொலிசார் எச்சரிக்கை விடுத்தனர், இரண்டு சந்தேக நபர்களை ஏற்றிச் செல்லும் வாகனம், குத்துச்சண்டைகள் நடந்த சமூகங்களுக்கு தெற்கே 335 கிலோமீட்டர் (208 மைல்) தொலைவில் உள்ள ரெஜினாவில் காணப்பட்டது.

சந்தேகநபர்கள் மதிய உணவு வேளையில் அங்கு காணப்பட்டதாக பொதுமக்களிடம் இருந்து கிடைத்த கடைசி தகவலாக போலீசார் தெரிவித்தனர். அதன் பிறகு எந்த ஒரு பார்வையும் இல்லை. ஞாயிற்றுக்கிழமை பிற்பகுதியில் ரெஜினா போலீஸ் இவான் ப்ரே கூறுகையில், சந்தேக நபர்கள் ரெஜினா நகரில் இருப்பதாக இன்னும் நம்புவதாகவும், எச்சரிக்கைகளைப் பின்பற்றி அவர்கள் இருந்தால் தகவல்களை வழங்குமாறு குடியிருப்பாளர்களை வலியுறுத்தினார்.

“ரெஜினா பகுதியில் இருந்தால், முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்கவும் மற்றும் தங்குமிடத்தை கருத்தில் கொள்ளவும். பாதுகாப்பான இடத்தை விட்டு வெளியேறாதீர்கள். சந்தேகத்திற்கிடமான நபர்களை அணுக வேண்டாம். தடையில்லா பயணிகளை பிடிக்க வேண்டாம். சந்தேகத்திற்கிடமான நபர்கள், அவசரநிலைகள் அல்லது தகவலை 9-1-1 க்கு தெரிவிக்கவும். செய்யுங்கள் போலீஸ் இருப்பிடங்களை வெளியிட வேண்டாம்” என்று RCMP ட்விட்டரில் ஒரு செய்தியில் தெரிவித்துள்ளது.

சந்தேக நபர்கள் டேமியன் சாண்டர்சன், 31, மற்றும் மைல்ஸ் சாண்டர்சன், 30 என அடையாளம் காணப்பட்டனர். சஸ்காட்செவன் குற்றத் தடுப்பாளர்கள் கடந்த மே மாதம் தேடப்படும் ஒரு பட்டியலை வெளியிட்டனர், அதில் அவர் “சட்டவிரோதமாக தலைமறைவாக உள்ளார்” என்று எழுதினார்.

“அவர் சரியாகிவிடுவார்களா என்பதைப் பார்க்க நான் அவரைப் பின்தொடர்ந்தேன். என் மகள், ‘அவரைப் பின்தொடர வேண்டாம், இங்கு திரும்பிச் செல்லுங்கள்.’ வெல்டன் குடியிருப்பாளர்கள் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் ஒருவரை வெஸ் பீட்டர்சன் என்று அடையாளம் கண்டுள்ளனர். ரூபி ஒர்க்ஸ் கூறுகையில், 77 வயதான விதவை தனக்கு மாமா போன்றவர்.

“நான் சரிந்து தரையில் அடித்தேன். நான் சிறுவயதிலிருந்தே அவரை அறிவேன், ”என்று அவர் செய்தியைக் கேட்ட தருணத்தை விவரித்தார். அவர் தனது பூனைகளை நேசிப்பதாகவும், வீட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட சாஸ்கடூன் பெர்ரி ஜாம் பற்றி பெருமைப்படுவதாகவும், அடிக்கடி தனது அண்டை வீட்டாருக்கு உதவுவதாகவும் அவர் கூறினார். “அவர் எதுவும் செய்யவில்லை. அவர் இதற்கு தகுதியானவர் அல்ல. அவர் ஒரு நல்ல, கனிவான இதயம் கொண்ட மனிதர்,” என்று ஒர்க்ஸ் கூறினார்.

சைரன்களின் சத்தம் அரிதாகவே கேட்கும் சமூகத்தை இந்த நிகழ்வு உலுக்கிவிட்டது என்றார். “இந்த ஊரில் இனி யாரும் தூங்கப் போவதில்லை. அவர்கள் தங்கள் கதவைத் திறக்க பயப்படுவார்கள், ”என்று அவர் கூறினார், வெல்டன் குடியிருப்பாளர் ராபர்ட் ரஷ் பாதிக்கப்பட்டவரை தனது 70 களில் ஒரு மென்மையான, விதவை மனிதர் என்று விவரித்தார். “அவர் ஒரு ஈவையும் காயப்படுத்த மாட்டார்,” என்று அவர் கூறினார். பீட்டர்சனின் வயது வந்த பேரன் அந்த நேரத்தில் அடித்தளத்தில் இருந்ததாக ரஷ் கூறினார், மேலும் காவல்துறைக்கு போன் செய்தார்.

வெல்டன் கிறிஸ்டியன் டேபர்நேக்கிள் சர்ச்சில், பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கும் அவர்களது குடும்பத்தினருக்கும் சிறப்பு பிரார்த்தனை செய்வதன் மூலம் சபை வழக்கமான ஞாயிற்றுக்கிழமை சேவையைத் தொடங்கியது.

ஜேம்ஸ் ஸ்மித் க்ரீ நேஷனில், எரிவாயு நிலையமாகவும் செயல்படும் ஒரு வசதியான கடை, சமூக உறுப்பினர்கள் ஒன்றுகூடும் இடமாக மாறியது, அவர்கள் ஒருவரையொருவர் கண்ணீர் மற்றும் அணைப்புடன் வாழ்த்தினர்.

கதவில் ஒரு பலகை கூறியது: “எங்கள் சமூகத்தின் பாதுகாப்புக் கவலைகள் காரணமாக, மறு அறிவிப்பு வரும் வரை நாங்கள் மூடப்பட்டிருப்போம்.”

ஜேம்ஸ் ஸ்மித் க்ரீ நேஷனை உருவாக்கும் மூன்று சமூகங்களின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட தலைவர்கள், சகஸ்டைபாசின் இசைக்குழு மற்றும் பீட்டர் சாப்மேன் இசைக்குழு உட்பட, ஞாயிற்றுக்கிழமை உள்ளூர் அவசரகால நிலையை அறிவித்தனர்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை அவர் தனது தொலைபேசியை அணைத்துவிட்டதாகவும், சமூக உறுப்பினர்கள் அவரைச் சரிபார்க்க அவரது வீட்டு வாசலுக்கு வந்தபோதுதான் சோகமான நிகழ்வுகளை அறிந்ததாகவும் சகஸ்டைபாசின் தலைவர் கால்வின் சாண்டர்சன் கூறினார். இரண்டு சந்தேக நபர்களுக்கும் அவருக்கும் தொடர்பில்லை.

அனைவரும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர், என்றார்.

“அவர்கள் எங்கள் உறவினர்கள், நண்பர்கள். பெரும்பாலும் நாம் அனைவரும் இங்கு தொடர்புடையவர்கள், எனவே இது மிகவும் கடினம், “சாண்டர்சன் கூறினார். “இது மிகவும் கொடூரமானது.”

இறையாண்மையுள்ள பழங்குடி நாடுகளின் கூட்டமைப்பால் வெளியிடப்பட்ட அவசரகால அறிவிப்பு, இரண்டு அவசரகால நடவடிக்கை மையங்கள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

“தீங்கு விளைவிக்கும் சட்டவிரோத போதைப்பொருட்கள் நமது சமூகங்களை ஆக்கிரமிக்கும் போது நாம் எதிர்கொள்ளும் அழிவு இதுவாகும், மேலும் எங்கள் மக்களுக்கு பாதுகாப்பான மற்றும் ஆரோக்கியமான சமூகங்களை உருவாக்க தலைவர்கள் மற்றும் கவுன்சில்கள் மற்றும் அவர்களின் உறுப்பினர்களிடமிருந்து வழிகாட்டுதலை எடுக்குமாறு அனைத்து அதிகாரிகளையும் நாங்கள் கோருகிறோம்” என்று கூட்டமைப்பின் தலைவர் பாபி கேமரூன் கூறினார். இறையாண்மை கொண்ட பூர்வீக நாடுகள்.

கனேடிய கால்பந்து லீக்கின் சஸ்காட்சுவான் ரஃப்ரைடர்ஸ் மற்றும் வின்னிபெக் ப்ளூ பாம்பர்ஸ் இடையே விற்கப்பட்ட வருடாந்திர தொழிலாளர் தின விளையாட்டுக்காக ரசிகர்கள் ரெஜினாவில் இறங்கியதால் சந்தேக நபர்களைத் தேடும் பணி மேற்கொள்ளப்பட்டது.

மவுண்டீஸ் உதவியுடன், சந்தேக நபர்களைக் கண்டுபிடித்து கைது செய்ய பல முனைகளில் செயல்பட்டு வருவதாகவும், “மொசைக் ஸ்டேடியத்தில் கால்பந்து விளையாட்டு உட்பட, நகரம் முழுவதும் பொதுப் பாதுகாப்பிற்காக கூடுதல் ஆதாரங்களை வரிசைப்படுத்தியிருப்பதாகவும்” ரெஜினா போலீஸ் சர்வீஸ் செய்தி வெளியீட்டில் தெரிவித்துள்ளது.

மெல்ஃபோர்ட், சஸ்காட்சுவான் ஆர்சிஎம்பி மூலம் முதன்முதலில் விடுக்கப்பட்ட எச்சரிக்கை மணிடோபா மற்றும் ஆல்பர்ட்டாவை உள்ளடக்கியதாக சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு நீட்டிக்கப்பட்டது, ஏனெனில் சந்தேக நபர்கள் இருவரும் தலைமறைவாக இருந்தனர்.

பல நோயாளிகள் பல இடங்களில் சிகிச்சை பெற்று வருவதாக சஸ்காட்சுவான் சுகாதார ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது.

“உயிரிழந்தவர்களின் வருகைக்கு பதிலளிக்க கூடுதல் ஊழியர்களுக்கான அழைப்பு விடுக்கப்பட்டது” என்று அதிகாரத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஆன் லைன்மேன் ஒரு மின்னஞ்சலில் தெரிவித்தார்.

கனேடிய பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ ஒரு அறிக்கையில், “பயங்கரமான தாக்குதல்களால் அதிர்ச்சியடைந்ததாகவும், பேரழிவிற்கு ஆளானதாகவும்” கூறினார்.

“கனேடியர்கள் என்ற முறையில், இந்த துயரமான வன்முறையால் பாதிக்கப்பட்ட அனைவருடனும், சஸ்காட்செவன் மக்களுடனும் நாங்கள் இரங்கல் தெரிவிக்கிறோம்” என்று ட்ரூடோ கூறினார்.

வெகுஜன துப்பாக்கிச் சூடுகளை விட கொடிய வெகுஜன கத்திக்குத்துகள் மிகவும் அரிதானவை, ஆனால் உலகம் முழுவதும் நடந்துள்ளன.

2014ஆம் ஆண்டு சீனாவின் தென்மேற்கு நகரமான குன்மிங்கில் உள்ள ரயில் நிலையத்தில் 29 பேர் வெட்டியும், குத்தியும் கொல்லப்பட்டனர்.

2016-ம் ஆண்டு, ஜப்பானில் உள்ள சகமிஹாராவில் உள்ள மனநலம் குன்றியவர்களுக்கான வளாகத்தில் நடத்தப்பட்ட கத்திக்குத்து தாக்குதலில் 19 பேர் உயிரிழந்தனர். ஒரு வருடம் கழித்து, லண்டன் பாலத்தில் மூன்று பேர் வாகனம் மற்றும் கத்தியால் குத்தியதில் எட்டு பேரைக் கொன்றனர்.

சமீபத்திய கதைகள்