Wednesday, June 7, 2023 1:57 pm

சமூக வலைதளங்களில் பதிவு செய்த பெண்ணுக்கு சவுதி நீதிமன்றம் 45 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

கிய்வ் மீது ரஷ்யா வான்வழித் தாக்குதலை நடத்தியது, தாக்குதல் முறியடிக்கப்பட்டதாக நகர அதிகாரி!

உக்ரேனிய தலைநகரில் உள்ள அதிகாரிகள் 20 க்கும் மேற்பட்ட கப்பல் ஏவுகணைகளை...

அமெரிக்கா அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிட மைக் பென்ஸ் முடிவு

அமெரிக்காவில் புதிய அதிபரைத் தேர்வு செய்வதற்கான தேர்தல் அடுத்தாண்டு (2024) நடைபெற...

பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80 ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகள் மருத்துவமனையில் அனுமதி !

ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள கல்வி அதிகாரி ஒருவர், பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80...

எகிப்து மற்றும் இஸ்ரேலிய பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் பயங்கரமான எல்லை துப்பாக்கிச்சூடு பற்றி விவாதிக்கின்றனர்

எகிப்திய பாதுகாப்பு மற்றும் இராணுவ உற்பத்தி அமைச்சர் மொஹமட் ஜாக்கி மற்றும்...
- Advertisement -

சவூதி அரேபிய நீதிமன்றம் புதன்கிழமை தனது சமூக ஊடக செயல்பாடு மூலம் நாட்டுக்கு தீங்கு விளைவித்ததாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு பெண்ணுக்கு 45 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்தது, இது இந்த மாதத்தில் இரண்டாவது வழக்கு.

சவூதி அரேபியாவின் மிகப் பெரிய பழங்குடியினரைச் சேர்ந்த நூரா பின்ட் சயீத் அல்-கஹ்தானி, “சமூகத்தின் ஒற்றுமையை சீர்குலைப்பதாக” நீதிபதி குற்றம் சாட்டியதை அடுத்து, கிட்டத்தட்ட அரை நூற்றாண்டு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார். மற்றும் சமூக ஊடகங்கள் வழியாக “சமூக கட்டமைப்பை சீர்குலைத்தல்”, Fox News தெரிவித்துள்ளது.

அல்-கஹ்தானி “தகவல் நெட்வொர்க் மூலம் பொது ஒழுங்கை புண்படுத்தினார்” என்றும் நீதிபதி தீர்ப்பளித்தார். அல்-கஹ்தானி ஆன்லைனில் எதை வெளியிட்டார் அல்லது அவரது விசாரணை எங்கு நடைபெற்றது என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

ஜூலை 4, 2021 அன்று அவர் காவலில் வைக்கப்பட்டார், வாஷிங்டனை தளமாகக் கொண்ட மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பு அமைப்பான டெமாக்ரசி ஃபார் தி அரபு வேர்ல்ட் நவ் (DAWN) ஐ மேற்கோள் காட்டி ஃபாக்ஸ் நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

“இது சிறப்பு குற்றவியல் நீதிமன்றத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ள புதிய நீதிபதிகளின் புதிய தண்டனை மற்றும் தண்டனைகளின் தொடக்கமாகத் தெரிகிறது” என்று DAWN இல் சவுதி அரேபியா மற்றும் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸின் ஆராய்ச்சி இயக்குனர் அப்துல்லா அலாவுத் கூறினார்.

அல்-கஹ்தானி “தனது கருத்துக்களை ட்வீட் செய்ததற்காக” சிறையில் அடைக்கப்பட்டதாக அலாவுத் கூறுகிறார். 34 வயது பெண் ஒருவருக்கு சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டபோது இதேபோன்ற ஒரு சம்பவம் தொடர்பாக சர்வதேச எதிர்ப்பைத் தொடர்ந்து இந்த தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது.

“இந்த வாக்கியங்கள் (முடி இளவரசர் முகமது பின் சல்மான்) சர்வதேச அளவில் அதிகரித்த சட்டப்பூர்வத்தைப் பெற்றுள்ளதால், இந்த வாக்கியங்களை நாம் புறக்கணிப்பது மிகவும் கடினம்” என்று குழுவின் ஆராய்ச்சி இயக்குனர் அலிசன் மெக்மானஸ் கூறினார்.

அல்ட்ராகன்சர்வேடிவ் இஸ்லாமிய தேசம் பெண்களுக்கு வாகனம் ஓட்டும் உரிமை போன்ற புதிய சுதந்திரங்களை வழங்கியிருந்தாலும், சமூக ஊடக தண்டனைகள் இளவரசர் முகமதுவின் எதிர்ப்பின் மீதான ஒடுக்குமுறையில் கவனத்தை புதுப்பித்துள்ளன என்று வாஷிங்டன் போஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் ஜூலை மாதம் இளவரசர் முகமதுவுடனான சந்திப்பிற்காக எண்ணெய் வளம் மிக்க இராச்சியத்திற்குச் சென்றார், அதில் அவர் மனித உரிமைகள் குறித்து அவரை எதிர்கொண்டதாகக் கூறினார்.

2018 ஆம் ஆண்டு சவுதி பத்திரிகையாளர் ஜமால் கஷோகி கொல்லப்பட்ட விவகாரத்தில் சவூதி அரேபியாவை ஒரு “பரியா” ஆக்குவதாக பிடன் பதவிக்கு வந்தார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்