Tuesday, June 25, 2024 7:21 am

ஆர்ட்டெமிஸ் மூன் ராக்கெட்டை ஏவுவதற்கான மற்றொரு முயற்சியை நாசா மேற்கொள்ளவுள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

நாசா சனிக்கிழமையன்று ஆர்ட்டெமிஸ் நிலவு ராக்கெட்டை ஏவுவதற்கான மற்றொரு முயற்சியை மேற்கொள்ளும் என்று விண்வெளி ஏஜென்சியின் ஆர்ட்டெமிஸ் மிஷன் மேலாளர் மைக் சரஃபின் ஊடக அறிக்கையின்படி தெரிவித்தார்.

செவ்வாயன்று ஸ்புட்னிக் செய்தி நிறுவனம் மேற்கோள் காட்டிய சரஃபின், “எங்கள் வெளியீட்டு தேதியை செப்டம்பர் மூன்றாவது சனிக்கிழமைக்கு மாற்றவும் நாங்கள் ஒப்புக்கொண்டோம்.

திங்கட்கிழமை, புளோரிடா கடற்கரையில் எஞ்சின் சிக்கல், ஹைட்ரஜன் கசிவு மற்றும் புயல் வானிலை உள்ளிட்ட தொடர்ச்சியான பின்னடைவுகளுக்குப் பிறகு, சந்திரனைச் சுற்றி ஆர்ட்டெமிஸ் ராக்கெட்டின் திட்டமிடப்பட்ட சோதனை விமானத்தை நாசா நிறுத்தியது.

“ஆர்ட்டெமிஸ் I இன் ஏவுதல் இன்று நடைபெறாது, ஏனெனில் குழுக்கள் எஞ்சின் இரத்தப்போக்கு தொடர்பான பிரச்சனையில் செயல்படுகின்றன. குழுக்கள் தொடர்ந்து தரவுகளை சேகரிக்கும், மேலும் அடுத்த ஏவுகணை முயற்சியின் நேரத்தை நாங்கள் உங்களுக்கு அறிவிப்போம்” என்று நாசா ஒரு ட்வீட்டில் தெரிவித்துள்ளது. .

டி-40 நிமிடங்களில் கவுண்டவுன் கடிகாரம் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டது. ஹைட்ரஜன் குழு ஆர்ட்டெமிஸ் 1 ​​வெளியீட்டு இயக்குனருடன் திட்டங்களைப் பற்றி விவாதிக்கும்.

“கவுண்ட்டவுன் கடிகாரம் T-40 நிமிடங்களில் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளது. @NASA_SLS ராக்கெட்டின் ஹைட்ரஜன் குழு #Artemis I ஏவுகணை இயக்குனருடன் திட்டங்களைப் பற்றி விவாதித்து வருகிறது,” NASA மேலும் கூறியது.

புளோரிடாவில் உள்ள கென்னடி விண்வெளி மையத்தில் இருந்து ஆர்ட்டெமிஸ் I பணியை திங்களன்று தொடங்க நாசா திட்டமிட்டிருந்தது, விண்வெளி ஏவுதள அமைப்பு (SLS) ராக்கெட் மற்றும் ஓரியன் காப்ஸ்யூலை சந்திரனைச் சுற்றி ஒரு மாதத்திற்கும் மேலாக பயணம் செய்ய அனுப்பியது.

ஏவுதல் திட்டமிடப்படாத நிலையில் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளதாக நாசா தெரிவித்துள்ளது. ” @NASA_SLS மைய கட்டத்தில் உள்ள எஞ்சின் எண் 3 இல் உள்ள சிக்கலில் குழு வேலை செய்வதால், ஏவுதல் தற்போது திட்டமிடப்படாத நிலையில் உள்ளது” என்று அமெரிக்க விண்வெளி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

என்ஜின்களை சீரமைப்பதற்கான இரத்தப்போக்கு சோதனை ஏன் வெற்றிபெறவில்லை என்பதை குழுக்கள் மதிப்பீடு செய்கின்றன. பொறியாளர்கள் முடிந்தவரை தரவுகளை சேகரிப்பதற்கான விருப்பங்களைப் பார்க்கிறார்கள். ஆர்ட்டெமிஸ் I ராக்கெட் மற்றும் விண்கலம் நிலையான, பாதுகாப்பான நிலையில் உள்ளன.

இடைக்கால கிரையோஜெனிக் உந்துவிசை நிலையில் திரவ ஆக்சிஜன் ஏற்றப்படுவது தொடர்கிறது மற்றும் கோர் ஸ்டேஜ் டாங்கிகள் உந்துசக்திகளால் நிரப்பப்படுவது தொடர்கிறது, பொறியாளர்கள் கோர் ஸ்டேஜின் அடிப்பகுதியில் உள்ள RS-25 இன்ஜின்களில் ஒன்றை (இன்ஜின் 3) கண்டிஷனிங் செய்வதில் சிக்கலைத் தீர்த்து வருகின்றனர்.

NASAவின் மூத்த தகவல் தொடர்பு நிபுணர் ரேச்சல் கிராஃப்ட், லாஞ்ச் கன்ட்ரோலர்கள், கோர் ஸ்டேஜ் டாங்கிகளின் மீது அழுத்தத்தை அதிகரிப்பதன் மூலம் என்ஜின்களில் சில கிரையோஜெனிக் உந்துசக்திகளை இரத்தம் செய்வதன் மூலம் அவற்றைத் தொடங்க சரியான வெப்பநிலை வரம்பிற்குள் கொண்டு செல்ல வேண்டும் என்று கூறினார்.

“இயந்திரம் 3 இரத்தப்போக்கு செயல்முறையின் மூலம் சரியாகக் கட்டுப்படுத்தப்படவில்லை, மேலும் பொறியாளர்கள் சரிசெய்தல் செய்கிறார்கள்”. முக்கிய கட்டத்தில் உள்ள விளிம்புகளில் ஒன்றில் வெப்ப பாதுகாப்பு அமைப்பின் பொருளில் விரிசல் தோன்றுவதையும் குழுக்கள் மதிப்பீடு செய்கின்றன.

விளிம்புகள் ஒரு சட்டையில் ஒரு தையல் போல செயல்படும் இணைப்பு மூட்டுகள், அவை இடைப்பட்டியின் மேல் மற்றும் கீழ் பகுதியில் பொருத்தப்பட்டுள்ளன, எனவே இரண்டு தொட்டிகளையும் அதனுடன் இணைக்க முடியும் என்று ரேச்சல் கூறினார்.

நாசாவின் ஆர்ட்டெமிஸ் சந்திர திட்டத்தில் இது முதல் பணியாகும், இது 2025 இல் அதன் மூன்றாவது பயணத்தின் மூலம் ஏஜென்சியின் விண்வெளி வீரர்களை சந்திரனில் தரையிறக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

சந்திரனின் உடலைச் சுற்றி ஒரு பரந்த சுற்றுப்பாதையில் நகரும் முன், சந்திரனின் மேற்பரப்பில் இருந்து 60 மைல்களுக்கு அருகில் ஓரியன் பறக்க நாசா திட்டமிட்டுள்ளது. திரும்புவதற்கு, ஓரியன் பூமியின் சுற்றுப்பாதையில் மீண்டும் ஒரு பாதையை அமைப்பதில் சந்திரனின் ஈர்ப்பு விசையைப் பயன்படுத்தும்.

கலிபோர்னியாவின் சான் டியாகோ கடற்கரையில் பசிபிக் பெருங்கடலில் ஓரியன் கீழே தெறிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, அங்கு நாசா மற்றும் பாதுகாப்புத் துறை பணியாளர்கள் குழு காப்ஸ்யூலை மீட்டெடுக்கும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்