Wednesday, June 7, 2023 5:06 pm

கனடாவின் முழு மின்சார ரயில்-விமானம் ஹைப்ரிட் ஜெட் விமானத்தை விட வேகமாக பயணிக்கிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

கிய்வ் மீது ரஷ்யா வான்வழித் தாக்குதலை நடத்தியது, தாக்குதல் முறியடிக்கப்பட்டதாக நகர அதிகாரி!

உக்ரேனிய தலைநகரில் உள்ள அதிகாரிகள் 20 க்கும் மேற்பட்ட கப்பல் ஏவுகணைகளை...

அமெரிக்கா அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிட மைக் பென்ஸ் முடிவு

அமெரிக்காவில் புதிய அதிபரைத் தேர்வு செய்வதற்கான தேர்தல் அடுத்தாண்டு (2024) நடைபெற...

பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80 ஆப்கானிஸ்தான் சிறுமிகள் மருத்துவமனையில் அனுமதி !

ஆப்கானிஸ்தானில் உள்ள கல்வி அதிகாரி ஒருவர், பள்ளிகளில் விஷம் குடித்த 80...

எகிப்து மற்றும் இஸ்ரேலிய பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் பயங்கரமான எல்லை துப்பாக்கிச்சூடு பற்றி விவாதிக்கின்றனர்

எகிப்திய பாதுகாப்பு மற்றும் இராணுவ உற்பத்தி அமைச்சர் மொஹமட் ஜாக்கி மற்றும்...
- Advertisement -

புகழ்பெற்ற புல்லட் ரயிலை விட மூன்று மடங்கு வேகமான ரயிலில் பயணிப்பதை கற்பனை செய்து பாருங்கள். ஒரு கனடிய ஸ்டார்ட்அப் சமீபத்தில் FluxJet ஐ வெளியிட்டது இது சராசரி தனியார் ஜெட் விமானத்தை விட சற்று வேகமானது அல்லது அதிவேக ரயிலை விட மூன்று மடங்கு வேகமானது.

இறக்கைகள் இல்லாத விமானம், TransPod நிறுவனம் அழைப்பது போல், “veillance flux” எனப்படும் புதிய இயற்பியல் துறையை அடிப்படையாகக் கொண்டது மற்றும் ஒரு புதுமையான “contactless power transmission” கொண்டுள்ளது. இது உராய்வைக் குறைப்பதற்காக வடிவமைக்கப்பட்ட காற்றியக்கவியல் மற்றும் உந்துவிசை அமைப்புகளுடன் பொருத்தப்பட்டுள்ளது. முக்கியமாக, ஒரு வெற்றிடக் குழாய் அமைப்பானது ரயில்கள், கார்கள் மற்றும் ஜெட் விமானங்களைக் காட்டிலும் காந்த சக்தி கொண்ட காய்களை வேகமான வேகத்தில் பயணிக்க அனுமதிக்கிறது என்று உலக சொகுசு சந்தையில் முன்னணி குரலான ராப் ரிப்போர்ட் கூறினார்.

ஃப்ளக்ஸ்ஜெட் விமானத்தில் 54 பயணிகள் மற்றும் இரண்டு சக்கர நாற்காலிகள் வரை செல்ல முடியும். இது நான்கு லக்கேஜ் ரேக்குகளுடன் பொருத்தப்பட்டுள்ளது மற்றும் 10 டன் சரக்குகளை கொண்டு செல்ல முடியும். பிரதான சாலைகள் மற்றும் நெடுஞ்சாலைகளில் நெரிசலைக் குறைக்க டிரான்ஸ்பாட் லைன் எனப்படும் பிரத்யேக குழாய் அமைப்பில் இது பயணிக்கும். இது 2030 இல் வெளிவர இருக்கும் 600 மைல் பாட்களின் விர்ஜினின் ஹைப்பர்லூப் நெட்வொர்க்குடன் வேறுபட்டதல்ல.

TransPod லைனில் முக்கிய இடங்கள் மற்றும் முக்கிய நகரங்களில் நிலையங்கள் இருக்கும், ஒவ்வொரு இரண்டு நிமிடங்களுக்கும் காய்கள் புறப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பயணிகள் டிக்கெட் விலை விமான டிக்கெட்டை விட தோராயமாக 44 சதவீதம் குறைவாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஃப்ளக்ஸ்ஜெட் 621 மைல் வேகத்தை எட்டும் என்று கூறப்படுகிறது. மேலும் என்ன, இந்த திட்டம் 140,000 வேலைகளை உருவாக்கும் மற்றும் கட்டுமானம் முழுவதும் கனடாவின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் $19.2 பில்லியன் சேர்க்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இது CO2 உமிழ்வை ஆண்டுக்கு சுமார் 636,000 டன்கள் குறைக்கும். ரயில்-விமானத் திட்டமும் வேகம் பெறுவதாகத் தெரிகிறது.

TransPod சமீபத்தில் $550 மில்லியன் நிதியுதவியைப் பெற்றது மற்றும் ஆல்பர்ட்டாவில் உள்ள கால்கரி மற்றும் எட்மண்டன் இடையே TransPod லைனை உருவாக்க $18 பில்லியன் அமெரிக்க உள்கட்டமைப்புத் திட்டத்தின் அடுத்த கட்டத்தைத் தொடங்கியது – இது உங்களை 45 நிமிடங்களில் எந்த நகரத்திற்கும் அழைத்துச் செல்லும் என்று கூறப்படுகிறது.

நிறுவனம் தனது விமான திறன்களை வெளிப்படுத்தும் வகையில், டொராண்டோவில் நடந்த ஒரு நிகழ்வில், சமீபத்தில் ஃப்ளக்ஸ்ஜெட் ஒன்றையும் வழங்கியது. டெமோ மாடல் அதன் வழிகாட்டியில் ஒரு டேக்-ஆஃப் மற்றும் லேண்டிங் செயல்முறையை செயல்படுத்தியது. உள்ளே, 54 பயணிகளுக்கு அறை உள்ளது.

“கடந்த சில ஆண்டுகளில் அனைத்து கடின உழைப்பும் இந்த மைல்கல் தருணத்திற்கு வழிவகுத்தது, அங்கு பேச்சு உண்மையாகிறது” என்று TransPod இன் இணை நிறுவனரும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுமான Sebastien Gendron ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். “தொழில்நுட்பம் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் போக்குவரத்தை திறம்பட மறுவரையறை செய்வதற்கு முதலீட்டாளர்கள், அரசாங்கங்கள் மற்றும் கூட்டாளர்களின் நம்பிக்கை எங்களுக்கு உள்ளது.”

இதற்கிடையில், ஜெர்மனி இந்த வார தொடக்கத்தில் ஹைட்ரஜன் செல் இயங்கும் பயணிகள் ரயில்களின் உலகின் முதல் கடற்படையை அறிமுகப்படுத்தியது என்று ராப் அறிக்கை கூறுகிறது.

பிரெஞ்சு பவர் டு டிரான்ஸ்போர்ட் – T&D இன்ஜினியரிங் நிறுவனமான Alstom, 14 Coradia iLint ஹைட்ரஜன் ரயில்களைக் கொண்ட புதிய கடற்படையை உருவாக்கியுள்ளது மற்றும் பிராந்திய ரயில் நிறுவனமான LNVG ஆல் இயக்கப்படுகிறது. புதிய என்ஜின்கள் ஒவ்வொன்றும் ஹைட்ரஜன் எரிபொருள் செல்களைப் பயன்படுத்தி அதன் இயந்திரத்தை இயக்குவதற்குத் தேவையான மின்சாரத்தை உருவாக்குகின்றன. இது டீசலில் இயங்கும் முன்னோடிகளை விட வாகனங்களை மிகவும் தூய்மையாக்குகிறது. லோயர் சாக்ஸோனி பசுமையாக மாறுவதற்கும் கார்பன் உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கும் ஒரு பெரிய நோக்கத்தில் திட்டத்திற்கு நிதியளித்துள்ளது.

அல்ஸ்டோம் ரயில்கள் ஹைட்ரஜன் செல்களில் இயங்குவதால், ஆண்டுக்கு 422,000 கேலன்களுக்கு மேல் டீசல் எரிபொருளைச் சேமிக்க முடியும். ராப் ரிப்போர்ட், கடற்படையானது ஆண்டுக்கு 460 டன்கள் வரை CO2 உமிழ்வைக் குறைக்கும் என்றும், இரசாயன செயல்முறைகளின் துணை தயாரிப்பாக என்ஜின்களுக்கு எரிபொருளாகப் பயன்படுத்தப்படும் H2 வெளிவருகிறது என்றும் கூறியது. எரிவாயு நிறுவனமான லிண்டே மூன்று ஆண்டுகளுக்குள் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை மட்டுமே பயன்படுத்தி உற்பத்தி செய்ய நம்புகிறது.

அல்ஸ்டாம் அதன் ரயில்கள் 621 மைல்கள் வரம்பைக் கொண்டுள்ளன, மேலும் அவை 87 மைல் வேகத்தில் பயணிக்க முடியும், இருப்பினும் அவை பொதுவாக 50 முதல் 75 மைல் வரை இயங்கும். அதாவது, சிஎன்என் படி, ஒவ்வொரு இன்ஜினும் ஒரு நாள் முழுவதும் ஹைட்ரஜன் தொட்டியில் இயங்க வேண்டும்.

Cuxhaven, Bremerhaven, Bremervorde மற்றும் Buxtehude ஆகிய நகரங்களுக்கு இடையே செல்லும் பாதையில் ஒரு ஹைட்ரஜன் நிரப்பு நிலையம் ஏற்கனவே நிறுவப்பட்டுள்ளது. இந்த வார தொடக்கத்தில் ஐந்து ஹைட்ரஜன் ரயில்கள் அறிமுகமாகி, படிப்படியாக அவற்றின் 15 டீசல் ரயில்களை மாற்றும். ஆண்டு இறுதிக்குள், பாதையில் செல்லும் ஒவ்வொரு ரயிலும் ஹைட்ரஜனால் இயக்கப்படும்.

லோயர் சாக்சனியில் மட்டும் ஹைட்ரஜன் ரயில் படை இல்லை, ஏனெனில் பிராங்பேர்ட் அதன் பெருநகரப் பகுதியைச் சுற்றி பயன்படுத்த 27 இன்ஜின்களை ஆர்டர் செய்துள்ளதாகக் கூறப்படுகிறது, அதே நேரத்தில் இத்தாலி மற்றும் பிரான்சும் ஹைட்ரஜன் ரயில்களை இயக்கியுள்ளன.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்