Tuesday, June 6, 2023 8:40 am

காங்., அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிடுவது குறித்து தரூர் ஆலோசித்து வருவதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உண்மையை மறைக்க இது நேரம் அல்ல : மேற்குவங்க முதல்வர் மம்தா கருத்து

கடந்த ஜூன் மாதம் 2 ஆம் தேதியில் கொல்கத்தாவில் இருந்து சென்னை...

போராட்டம் கைவிடப்படவில்லை : மல்யுத்த வீராங்கனைகள் பேட்டி

பாலியல் தொந்தரவு கொடுத்ததாக இந்திய மல்யுத்த சம்மேள தலைவரும் , பாஜக எம்.பிமான பூஷன் சரண் மீது ...

ஒடிசா ரயில் விபத்து : பீகார் முதலமைச்சர் நிதிஷ்குமார் பேட்டி

ஒடிசாவில் கடந்த ஜூன் மாதம் 3ஆம் தேதியில் நடந்த கோரமண்டல் ரயில்...

பிரதமர் மோடிக்கு காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன கார்கே சரமாரி கேள்வி

நேற்று முன்தினம் ஒடிசாவில் கோரமண்டல் விரைவு ரயில் பயங்கர விபத்துக்குள்ளானது. அப்போது...
- Advertisement -

காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் சசி தரூர் காங்கிரஸ் தலைவர் பதவிக்கு போட்டியிடுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகளை ஆராய்ந்து வருவதாகவும், அவர் இன்னும் இறுதி அழைப்பை எடுக்கவில்லை என்றும் தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

அவர் முடிவு செய்யவில்லை, ஆனால் விரைவில் அழைப்பை எடுக்கலாம் என்று அவர்கள் சொன்னார்கள்.

தரூர் தனது தொப்பியை வளையத்திற்குள் வீசுவாரா என்பது குறித்து கருத்து தெரிவிக்க மறுத்த நிலையில், மலையாள நாளிதழான ‘மாத்ருபூமி’க்கு “சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான” தேர்தலுக்கு அழைப்பு விடுத்து ஒரு கட்டுரை எழுதியுள்ளார்.

இக்கட்டுரையில், இ.தொ.கா.வின் டசின் கணக்கான இடங்களுக்குத் தேர்தல்களை கட்சி அறிவித்திருக்க வேண்டும் என்று அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

“இந்த முக்கிய பதவிகளில் இருந்து கட்சியை யார் வழிநடத்துவது என்பதை தீர்மானிக்க AICC மற்றும் PCC பிரதிநிதிகளிடமிருந்து பெறப்பட்ட கட்சி உறுப்பினர்களை அனுமதிப்பது, உள்வரும் தலைவர்களின் தொகுப்பை சட்டப்பூர்வமாக்கவும், கட்சியை வழிநடத்த நம்பகமான ஆணையை அவர்களுக்கு வழங்கவும் உதவியிருக்கும்,” என்று தரூர் கூறினார். 2020ல் காங்கிரஸ் தலைவர் சோனியா காந்திக்கு நிறுவன சீர்திருத்தங்கள் கோரி கடிதம் எழுதிய 23 தலைவர்கள் குழுவில் இருந்தவர்.

“இருப்பினும், புதிய ஜனாதிபதியைத் தேர்ந்தெடுப்பது காங்கிரஸுக்கு மோசமாகத் தேவைப்படும் புத்துயிர் பெறுவதற்கான தொடக்கமாகும்” என்று திருவனந்தபுரத்தைச் சேர்ந்த எம்.பி.

இந்தத் தேர்தல் பிற நன்மை பயக்கும் விளைவுகளையும் கொண்டுள்ளது என்று தரூர் கூறினார் – உதாரணமாக, “பிரிட்டிஷ் கன்சர்வேடிவ் கட்சியின் சமீபத்திய தலைமைப் போட்டியின் போது உலகளாவிய ஆர்வத்தை நாங்கள் கண்டோம், இது 2019 ஆம் ஆண்டில் தெரசா மேக்கு பதிலாக ஒரு டஜன் வேட்பாளர்கள் போட்டியிட்டதை நாங்கள் ஏற்கனவே கண்டோம். , மற்றும் போரிஸ் ஜான்சன் முதலிடம் பெற்றார்”.

காங்கிரஸுக்கு இதேபோன்ற சூழ்நிலையைப் பிரதிபலிப்பது கட்சியின் மீதான தேசிய ஆர்வத்தை அதிகரிக்கும் மற்றும் அதிக வாக்காளர்களை மீண்டும் காங்கிரஸ் கட்சிக்கு ஈர்க்கும் என்று அவர் கட்டுரையில் கூறினார்.

”இந்த காரணத்திற்காக, பல வேட்பாளர்கள் தங்களை பரிசீலிக்க முன்வருவார்கள் என்று நம்புகிறேன். கட்சி மற்றும் தேசத்திற்கான அவர்களின் பார்வைகளை முன்வைப்பது நிச்சயமாக பொதுமக்களின் ஆர்வத்தைத் தூண்டும், ”என்று அவர் எழுதினார்.

ஒட்டுமொத்த கட்சியும் புதுப்பிக்கப்பட வேண்டிய நிலையில் உள்ள நிலையில், மிக அவசரமாக நிரப்பப்பட வேண்டிய தலைமைப் பதவி, இயற்கையாகவே காங்கிரஸ் தலைவர் பதவியாகும் என்று தரூர் கூறினார்.

கட்சியின் தற்போதைய நிலை, நெருக்கடி நிலை மற்றும் தேசியப் படம் ஆகியவற்றைக் கருத்தில் கொண்டு, யார் குடியரசுத் தலைவர் பதவியை ஏற்றாலும், காங்கிரஸ் கட்சித் தொண்டர்களை உற்சாகப்படுத்துவது மற்றும் வாக்காளர்களுக்கு உத்வேகம் அளிப்பது ஆகிய இரட்டை இலக்குகளை அடைய வேண்டும் என்பதில் சந்தேகமில்லை.

”அவர் அல்லது அவள் கட்சிக்கு என்ன பாதிப்பு என்பதை சரி செய்ய ஒரு திட்டமும், இந்தியாவுக்கான தொலைநோக்கு பார்வையும் இருக்க வேண்டும். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, ஒரு அரசியல் கட்சி நாட்டுக்கு சேவை செய்வதற்கான ஒரு கருவியாகும், அது ஒரு பொருட்டே அல்ல,” என்றார்.

“எதுவாக இருந்தாலும், சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான தேர்தல் செயல்முறை பிரச்சினையைத் தீர்ப்பதற்கு ஆரோக்கியமான வழியாகும். இது வரவிருக்கும் ஜனாதிபதிக்கு வழங்கப்படும் ஆணையை சட்டப்பூர்வமாக்கும்,” என்றார்.

கட்சியின் மூத்த தலைவரான குலாம் நபி ஆசாத்தின் சமீபத்திய வெளியேற்றம் குறித்து, தரூர் எழுதினார், சமீபத்திய தொடர் புறப்பாடுகள் இடைவிடாத ஊடக ஊகங்களுக்கும், கட்சிக்கு தினசரி இரங்கல் செய்திகளுக்கும் தூண்டுகிறது.

இதையொட்டி, சமீபத்திய தேர்தல் முடிவுகளின் ஏமாற்றத்துடன் ஏற்கனவே போராட வேண்டிய காங்கிரஸ் தொண்டர், மேலும் மனச்சோர்வடையும் அபாயம் உள்ளது, என்றார்.

”மதிப்புள்ள சக ஊழியர்கள் வெளியேறுவது உதவாது. இந்த விலகல்களுக்கு நான் தனிப்பட்ட முறையில் வருந்துகிறேன், ஏனென்றால் இந்த நண்பர்கள் கட்சியில் இருக்க வேண்டும் என்றும் அதை சீர்திருத்த தொடர்ந்து போராட வேண்டும் என்றும் நான் விரும்பியிருப்பேன்,” என்றார்.

‘ஜி-23’ என்று அழைக்கப்படும் கடிதத்தில் கையெழுத்திட்டவர் என்ற முறையில், கட்சி உறுப்பினர்கள் மற்றும் காங்கிரஸை மீண்டும் உற்சாகப்படுத்த விரும்பும் நலம் விரும்பிகள் மத்தியில் பல மாதங்களாக எழுந்த கவலையை இது பிரதிபலித்தது என்று சொல்ல வேண்டும். இந்தக் கவலைகள் கட்சியின் சித்தாந்தம் அல்லது மதிப்புகள் பற்றியது அல்ல. எங்களின் ஒரே நோக்கம் கட்சியை வலுப்படுத்துவதும், புத்துயிர் பெறுவதுமே தவிர, பிளவுபடுத்துவது அல்லது பலவீனப்படுத்துவது அல்ல,” என, தரூர் எழுதினார்.

உள் எழுச்சியை எதிர்கொண்டுள்ள காங்கிரஸ், ஞாயிற்றுக்கிழமை தனது தலைவருக்கான தேர்தல் அக்டோபர் 17 அன்று நடைபெறும் என்று அறிவித்தது, நாட்டில் இதுபோன்ற ஜனநாயகப் பயிற்சியைப் பின்பற்றும் ஒரே கட்சி அதுதான் என்று வலியுறுத்தியது.

அக்டோபர் 19ம் தேதி முடிவு அறிவிக்கப்படும்.

தேர்தலுக்கான அறிவிப்பு செப்டம்பர் 22-ம் தேதி வெளியிடப்படும் என்றும், வேட்புமனு தாக்கல் செப்டம்பர் 24-ம் தேதி தொடங்கி செப்டம்பர் 30-ம் தேதி வரை நடைபெறும்.

அக்கட்சியின் அட்டவணை அறிவிக்கப்பட்ட செய்தியாளர் சந்திப்பில், அகில இந்திய காங்கிரஸ் கட்சியின் பொதுச் செயலாளர் கே.சி.வேணுகோபால், ”தேர்தலில் யார் வேண்டுமானாலும் போட்டியிடலாம். இது ஒரு வெளிப்படையான தேர்தல்.” ராஜஸ்தான் முதல்வர் அசோக் கெலாட் உட்பட பல தலைவர்கள், ராகுல் காந்தியை கட்சித் தலைவராக மீண்டும் வருமாறு பகிரங்கமாக அறிவுறுத்திய நிலையில், CWC கூட்டம் நடந்தது.

இருப்பினும், இந்த விவகாரத்தில் நிச்சயமற்ற தன்மையும், சஸ்பென்ஸும் தொடர்கின்றன. அகில இந்திய காங்கிரஸ் கட்சியின் தலைவர் பதவியில் இருக்க மாட்டேன் என்ற நிலைப்பாட்டில் ராகுல் காந்தி பிடிவாதமாக இருப்பதாக பல கட்சியினர் கூறுகின்றனர்.

புதன் கிழமையன்று கெலாட், காங்கிரஸ் தலைவர் பதவிக்கு தான் முன்னோடியாக இருப்பதைப் பற்றிய செய்திகளை குறைத்து மதிப்பிட முயன்றார், மேலும் கட்சியின் ஆட்சியை மீண்டும் பொறுப்பேற்க ராகுல் காந்தியை வற்புறுத்த கடைசி நிமிடம் வரை முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்படும் என்றார்.

2019 நாடாளுமன்றத் தேர்தலில் காங்கிரஸ் கட்சி தொடர்ந்து இரண்டாவது தோல்வியை சந்தித்ததையடுத்து ராகுல் காந்தி தனது தலைவர் பதவியை ராஜினாமா செய்தார்.

இடைக்காலத் தலைவராக மீண்டும் கட்சியின் ஆட்சியைப் பொறுப்பேற்ற சோனியா காந்தி, G-23 என குறிப்பிடப்படும் தலைவர்களின் ஒரு பகுதியினரின் வெளிப்படையான கிளர்ச்சிக்குப் பிறகு ஆகஸ்ட் 2020 இல் விலக முன்வந்தார், ஆனால் CWC அவரைத் தொடர வலியுறுத்தியது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்