Friday, June 2, 2023 3:36 am

விநாயகர் சதுர்த்தியை வரவேற்கும் வகையில் சென்னையில் கோலாகலமாக கொண்டாடப்படுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

தமிழக முதல்வர் ஸ்டாலினை சந்தித்தார் அரவிந்த் கெஜ்ரிவால்

இன்று (ஜூன் 1) மாலை சென்னை வந்துள்ள டெல்லி முதலமைச்சர் அரவிந்த்...

ட்விட்டர் விவகாரத்தில் கண்டனம் தெரிவித்த முதல்வருக்கு நன்றி : நாம் தமிழர் ஒருங்கிணைப்பாளர் சீமான்

புதிய நாடாளுமன்றத்தைச் செங்கோல் நாட்டித் திறந்து வைத்துவிட்டு, ஆட்சியின் கொடுமைகளை எதிர்த்து எழுதும் எழுதுகோல்களை முறித்து, குரல்...

இசையமைப்பாளர் ஹாரீஸ் ஜெயராஜுக்கு அபராதம் : இடைக்கால தடை விதித்த நீதிமன்றம்

கடந்த 2010 ஆம் ஆண்டு இசையமைப்பாளர் ஹரீஷ் ஜெயராஜ் இத்தாலியிலிருந்து (Maserati...

தக்காளியின் காய்கறி விலை திடீர் உயர்வு : அதிர்ச்சியில் மக்கள்

ஈரோடு  சந்தையில் தக்காளியின் விலை கிடுகிடுவென உயர்ந்துள்ளது. கடந்த வாரம் ரூ.15க்கு விற்பனையான...
- Advertisement -

இரண்டு வருட கோவிட் தூண்டப்பட்ட பூட்டுதலுக்குப் பிறகு, சென்னைவாசிகள் இப்போது புதன்கிழமை விநாயக சதுர்த்திக்கு தயாராகி வருகின்றனர். தொற்றுநோய் தாக்குதலுக்கு முன்பு இருந்த போக்கு போலவே, சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த சிலைகள் சுற்றுச்சூழல் உணர்வுள்ள பொதுமக்களிடம் வெற்றி பெறுகின்றன.

“கோவிட் அனைத்து வகையான கொண்டாட்டங்களையும் கட்டுப்படுத்தியது. எனவே, இந்த ஆண்டு விழா பிரமாண்டமாக நடைபெறும். 3 அடி முதல் 11 அடி வரை பல்வேறு அளவுகளில் 1.5 லட்சம் சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த சிலைகள் தெருக்களில் வைக்கப்படும். தமிழகம் முழுவதும் 700 இடங்களில் ஊர்வலம் நடக்கிறது. களிமண் மற்றும் விதைகளால் செய்யப்பட்ட 10 லட்சம் சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த சிலைகளையும் விநியோகிக்கவுள்ளோம்” என்று இந்து முன்னணியின் மாநில இணை அமைப்புச் செயலாளர் குருகுலம் ராஜேஷ் தெரிவித்தார்.

“விநாயக சதுர்த்தி அன்று நடைபெறும் ஊர்வலத்தின் போது மற்ற சமூகத்தினரும் கலந்து கொள்வதை உறுதி செய்வோம். மாநில அரசு பிறப்பித்த உத்தரவுகளின்படி கொண்டாட்டம் பின்பற்றப்படும், ”என்று குருகுலம் ராஜேஷ் கூறினார். சுற்றுச்சூழலை பாதிக்காத சிலைகளை குறிப்பாக விதைகளுடன் கூடிய சிலைகளை பொதுமக்கள் ஆர்வத்துடன் வாங்கிச் செல்கின்றனர். விநாயகர் பைக்கில் சவாரி செய்வது, பாகுபலி விநாயகர் போன்ற பல வடிவிலான சிலைகளை விற்கும் பல ஆன்லைன் மற்றும் ஆஃப்லைன் கடைகள் உள்ளன.

ஆழ்வார்பேட்டையில் உள்ள ஆர்கானிக் பண்ணை விளைபொருட்களை விற்பனை செய்யும் சீரகத்தின் உரிமையாளர் எஸ் சாந்தி கூறுகையில், “விநாயகர் விதையை வாங்க ஆர்வமுள்ள குழந்தைகள், வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து நல்ல வரவேற்பை பெற்றுள்ளோம்.

சிலையை கடலில் மூழ்கடிப்பதற்கு பதிலாக, பொதுமக்கள் தங்கள் வீடுகளில் செடிகளாக மாற்றி பயன்படுத்தலாம். தக்காளி, ஓக்ரா, பீன்ஸ், முள்ளங்கி மற்றும் பிரிஞ்சி போன்ற காய்கறி விதைகள் சிலைகளுக்குள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன, அவை வெவ்வேறு அளவு மற்றும் வண்ணங்களில் கிடைக்கின்றன. “அளவு மற்றும் தனிப்பயனாக்கத்தைப் பொறுத்து விலை மாறுபடும். சுற்றுச்சூழலுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் எந்த இரசாயனத்தையும் நாங்கள் பயன்படுத்துவதில்லை, ”என்று சாந்தி மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பாதுகாப்பு நோக்கங்களுக்காக 20,000 போலீசாரை ஈடுபடுத்த மாநில போலீஸ் அதிகாரிகள் திட்டமிட்டுள்ளனர். “மாநகர எல்லை, ஆவடி மற்றும் தாம்பரம் நகர ஆணையரேட்டிற்குள் 3,000 சிலைகள் நிறுவ அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது. ஒவ்வொரு சிலையின் அருகிலும் ஒரு போலீஸ்காரர் காவலில் இருப்பார், மேலும் அவர்கள் மின்சார வாரியம், தீயணைப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு மற்றும் சென்னை மாநகராட்சி போன்ற பிற துறைகளுடன் இணைந்து பணியாற்றுவார்கள்” என்று காவல்துறை வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

ஊர்வலத்தின் போது இயற்கை, மக்கும், சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த சிலைகள் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படும் என தமிழ்நாடு மாசுக்கட்டுப்பாட்டு வாரியம் வழிகாட்டுதல்களை வெளியிட்டுள்ளது. பிளாஸ்டர் ஆஃப் பாரிஸ், ரசாயன வண்ணப்பூச்சுகள் மற்றும் அபாயகரமான மூலப்பொருட்களால் செய்யப்பட்ட உருவங்கள் நீர்நிலைகளில் மூழ்குவதற்கு தடை விதிக்கப்படும். “மக்கள் ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக்கை மட்டுமே பயன்படுத்த வேண்டும்; தெர்மாகோல் பொருட்களுக்கு தடை உள்ளது” என்று TNPCB அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்