Wednesday, February 28, 2024 8:32 am

நீதிபதி யு.யு.லலித், இந்தியாவின் 49வது தலைமை நீதிபதியாக பதவியேற்றார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்தியாவின் 49-வது தலைமை நீதிபதியாக நீதிபதி உதய் உமேஷ் லலித் இன்று பதவியேற்றார், நீதிபதி என்வி ரமணா மிக உயர்ந்த நீதித்துறை பதவியில் இருந்து ஓய்வு பெற்ற ஒரு நாள் கழித்து. குடியரசுத் தலைவர் திரௌபதி முர்மு, இன்று காலை ராஷ்டிரபதி பவனில், நீதிபதி லலித்துக்கு, தலைமை நீதிபதியாக பதவிப் பிரமாணம் செய்து வைத்தார்.

நீதிபதி ரமணா, மரபு மற்றும் சீனியாரிட்டி விதிமுறைகளுக்கு ஏற்ப, நீதிபதி லலித்தை தனது வாரிசாக பரிந்துரைத்தார். அதைத் தொடர்ந்து, நீதிபதி லலித் இந்தியாவின் புதிய தலைமை நீதிபதியாக அல்லது தலைமை நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டதை குடியரசுத் தலைவர் உறுதி செய்தார்.

நீதிபதி லலித், இந்திய நீதித்துறையின் தலைவராக 74 நாட்கள் குறுகிய பதவியில் இருப்பார் மற்றும் நவம்பர் 8 அன்று ஓய்வு பெறுவார்.

நேற்று, நீதிபதி ரமணாவின் பிரியாவிடை விழாவில், நீதிபதி லலித், ஏறக்குறைய மூன்று மாத கால தனது பதவிக் காலத்தில், மூன்று முக்கிய பகுதிகளில் கவனம் செலுத்துவதாகவும், வழக்குகளின் பட்டியலை எளிமையாகவும், தெளிவாகவும், முடிந்தவரை வெளிப்படைத்தன்மையாகவும் மாற்றுவதே தனது முதன்மையான முன்னுரிமைகளில் ஒன்றாகும்.

நீதிபதி லலித், உச்ச நீதிமன்றத்தின் அந்தந்த பெஞ்ச்களுக்கு முன்பாக எந்தவொரு அவசர விவகாரங்களையும் சுதந்திரமாக குறிப்பிடக்கூடிய தெளிவான ஆட்சியை உறுதி செய்வதாகவும் உறுதியளித்துள்ளார்.

உச்ச நீதிமன்றத்தில் ஆண்டு முழுவதும் குறைந்தபட்சம் ஒரு அரசியலமைப்பு பெஞ்ச் செயல்படும் என்று அவர் உறுதியளித்தார்.

நீதிபதி லலித், “தெளிவு, நிலைத்தன்மையுடன் சட்டத்தை வகுப்பதே உச்ச நீதிமன்றத்தின் பங்கு என்று நான் எப்போதும் நம்புகிறேன், அதற்கான சிறந்த வழி, விஷயங்கள் எங்கு குறிப்பிடப்பட்டாலும், கூடிய விரைவில் பெரிய பெஞ்சுகளை அமைப்பதே சிறந்த வழி. இத்தகைய பெஞ்சுகள், பிரச்சனைகள் உடனடியாகத் தெளிவுபடுத்தப்படும், இந்த விவகாரம் நிலைத்தன்மையைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் சட்டத்தில் உள்ள விசேஷமான நிலைகளின் வரையறைகள் என்ன என்பதை மக்கள் நன்கு அறிவார்கள்.”

வெளியேறும் தலைமை நீதிபதி ரமணா தனது கடைசி வேலை நாளில் நிலுவையில் உள்ள அனைத்து விஷயங்களையும் பட்டியலிட முடியாததற்கு மன்னிப்பு கேட்டார், மேலும் நீதிமன்றம் தீயணைக்கும் நிலுவையில் இருப்பதாகக் கூறினார், இது தொற்றுநோய் மாதங்களில் ஆபத்தான முறையில் உயர்ந்தது.

நீதிபதி லலித், உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதியாவதற்கு முன், புகழ்பெற்ற மூத்த வழக்கறிஞராக இருந்தார். அவர் ஆகஸ்ட் 13, 2014 அன்று உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார்.

நீதிபதி லலித், பட்டிமன்றத்தில் இருந்து நேரடியாக உச்ச நீதிமன்ற அமர்வுக்கு உயர்த்தப்பட்ட இரண்டாவது தலைமை நீதிபதி ஆவார். ஜனவரி 1971ல் இந்தியாவின் 13வது தலைமை நீதிபதியாக பதவியேற்ற நீதிபதி எஸ்.எம்.சிக்ரி, மார்ச் 1964ல் உச்ச நீதிமன்ற பெஞ்சிற்கு நேரடியாக உயர்த்தப்பட்ட முதல் வழக்கறிஞர் ஆவார்.

நீதிபதி லலித் நவம்பர் 9, 1957 அன்று மகாராஷ்டிராவின் சோலாப்பூரில் பிறந்தார். இவரது தந்தை யுஆர் லலித், பம்பாய் உயர் நீதிமன்றத்தின் நாக்பூர் பெஞ்சில் கூடுதல் நீதிபதியாகவும், உச்ச நீதிமன்றத்தில் மூத்த வழக்கறிஞராகவும் இருந்தார். நீதிபதி லலித் ஜூன் 1983 இல் வழக்கறிஞராகப் பதிவு செய்தார். குற்றவியல் சட்டத்தில் நிபுணத்துவம் பெற்ற அவர் 1983 முதல் 1985 வரை பம்பாய் உயர் நீதிமன்றத்தில் பயிற்சி பெற்றார்.

அவர் ஜனவரி 1986 இல் தனது பயிற்சியை டெல்லிக்கு மாற்றினார், மேலும் ஏப்ரல் 2004 இல் அவர் உச்ச நீதிமன்றத்தால் மூத்த வழக்கறிஞராக நியமிக்கப்பட்டார்.

பின்னர் 2ஜி அலைக்கற்றை ஒதுக்கீடு வழக்கில் விசாரணை நடத்த சிபிஐ சிறப்பு அரசு வழக்கறிஞராக நியமிக்கப்பட்டார்.

நவம்பர் 8 ஆம் தேதி நீதிபதி லலித் ஓய்வு பெற்ற பிறகு, நீதிபதி டிஒய் சந்திரசூட் இந்தியாவின் 50 வது தலைமை நீதிபதியாக நியமிக்கப்படுவார் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்