Monday, April 22, 2024 11:34 am

தேர்தலின் போது கட்சிகளின் இலவச வாக்குறுதிகளுக்கு எதிரான பொதுநல மனுவை உச்சநீதிமன்றம் விசாரிக்க உள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இலவசங்களை வழங்கி வாக்காளர்களைத் தூண்டும் அரசியல் கட்சிகள் மீது எஃப்.ஐ.ஆர் பதிவு செய்ய உத்தரவிடக் கோரிய மனுவை அவசர விசாரணைக்கு பட்டியலிடுவது குறித்து பரிசீலிக்க உச்ச நீதிமன்றம் புதன்கிழமை ஒப்புக்கொண்டது.

ஐந்து மாநிலங்களில் சட்டப்பேரவைத் தேர்தல் முடிவடைந்துள்ள நிலையில், இந்த விவகாரம் தொடர்பாக இந்து சேனா துணைத் தலைவர் சுர்ஜித் சிங் யாதவ் தாக்கல் செய்த மனுவை விசாரிக்க வேண்டும் என்ற வழக்கறிஞர் பருண் குமார் சின்ஹாவின் சமர்ப்பிப்புகளை தலைமை நீதிபதி என்வி ரமணா தலைமையிலான அமர்வு கவனத்தில் கொண்டது.

“நாங்கள் அதை பட்டியலிடுவோம்” என்று நீதிபதிகள் ஏஎஸ் போபண்ணா மற்றும் ஹிமா கோஹ்லி ஆகியோர் அடங்கிய பெஞ்ச் கூறியது.

ஐந்து மாநிலங்களில் நடைபெறும் சட்டமன்றத் தேர்தலில் காங்கிரஸ், சமாஜ்வாடி, பகுஜன் சமாஜ் கட்சி மற்றும் ஆம் ஆத்மி கட்சிகள் அளித்த வாக்குறுதிகள் மற்றும் வாக்குறுதிகளால் தான் வருத்தமடைந்ததாக பொதுநல மனுவில் யாதவ் கூறியுள்ளார்.

“அரசியல் கட்சி, அதன் தலைவர், தேர்தலில் அமைக்கப்படும் வேட்பாளர்கள் போன்ற ஒரு சலுகை அல்லது வாக்குறுதி, மக்கள் பிரதிநிதித்துவத்தின் பிரிவு 123 (1) (b) இன் விதிகளின்படி ஊழல் நடவடிக்கைகள் மற்றும் லஞ்சத்தில் ஈடுபடுவதாக அறிவிக்கப்படலாம். சட்டம், 1951 மற்றும் அத்தகைய அரசியல் கட்சிகளால் அமைக்கப்படும் வேட்பாளர்கள் அந்த மாநிலத்தில் தேர்தலில் போட்டியிட தகுதியற்றவர்களாக அறிவிக்கப்படலாம்.

“தேர்தல் வேட்பாளர்களின் சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான வாக்களிப்பிற்கு இது முக்கியமானது. மேலும் தேர்தல் செயல்முறையின் தூய்மையை பராமரிக்க, அரசியல் கட்சிகள், அவற்றின் முகவர்கள், வேட்பாளர்கள் மற்றும் தலைவர்கள் கடைப்பிடிக்கும் ஊழல் நடைமுறைகளை வாசலில் நிறுத்த வேண்டும்” என்று வழக்கறிஞர் பருண் குமார் சின்ஹா ​​மூலம் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

வேட்புமனு தாக்கலின் போது, ​​பொதுப் பணத்தை செலவழித்து எந்த ஒரு சலுகையும், இலவச வாக்குறுதியும் அளிக்கவில்லை என்பதை, வேட்பாளர்கள் அறிவிக்க, தேர்தல் கமிஷனுக்கு உத்தரவிட வேண்டும் என, மனுவில் கோரப்பட்டுள்ளது.

“வேட்பாளர்களின் இத்தகைய அறிவிப்புகள் தவறாகக் கண்டறியப்பட்டால், அத்தகைய வேட்பாளர்கள் தேர்தலில் போட்டியிட தகுதியற்றவர்களாக அறிவிக்கப்பட வேண்டும், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டால், அத்தகைய தேர்தல் செல்லாது என்று அறிவிக்கப்படலாம்” என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மத்திய அரசு மற்றும் தேர்தல் குழுவைத் தவிர, காங்கிரஸ், சமாஜ்வாடி, பகுஜன் சமாஜ் கட்சி மற்றும் ஆம் ஆத்மி ஆகிய கட்சிகளை கட்சிகளாக மாற்ற மனு கோரப்பட்டுள்ளது.

முன்னதாக, SC வழக்கறிஞர் அஸ்வினி உபாத்யாய் தாக்கல் செய்த மற்றொரு பொதுநல மனுவின் மீது உச்ச நீதிமன்றம் மத்திய அரசுக்கும் தேர்தல் ஆணையத்திற்கும் நோட்டீஸ் அனுப்பியது, சில நேரங்களில் “இலவச பட்ஜெட் வழக்கமான பட்ஜெட்டுக்கு அப்பாற்பட்டது” என்று இலவசங்களை வழங்குவது “தீவிரமான பிரச்சினை” என்று கூறியது.

தேர்தலுக்கு முன் “பகுத்தறிவற்ற இலவசங்களை” உறுதியளிக்கும் அல்லது விநியோகிக்கும் அரசியல் கட்சியின் சின்னத்தை கைப்பற்ற அல்லது பதிவை ரத்து செய்ய தேர்தல் ஆணையத்திடம் உபாத்யாய் கோரினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்