தமிழக மின் தகனக் கூடத்தின் மின் கட்டணம் 3 மடங்கு உயர்த்தப்படும்

மாநில மின்வாரியமான டாங்கெட்கோ வெளியிட்டுள்ள மின் கட்டண உயர்வுக்கான பரிந்துரையை மாநில மின்சார ஒழுங்குமுறை ஆணையம் அனுமதித்தால், தமிழகத்தில் உள்ள சுடுகாடுகளின் மின் கட்டணம் மூன்று மடங்கு உயர்த்தப்படும்.

சுடுகாடுகள் தற்போது LT-1A இன் கீழ் உள்ளன, இது உள்நாட்டு அடுக்கு ஆகும், எனவே மானியங்களுக்கு தகுதியுடையது. இதன் மூலம் உள்ளாட்சி அமைப்புகள், பொதுமக்களுக்கு இறுதிச் சடங்குச் செலவுகளை அதிகாரப்பூர்வமாக இலவசமாக வைத்திருக்க உதவியது.

சுடுகாடுகளை எல்டி -ஐஐஏ வகைக்கு மாற்றுவது புதிய திட்டமாகும். இதன் மூலம் ஒரு யூனிட் மின்சாரம் ரூ.8 ஆகவும், நிலையான கட்டணம் ரூ.200 ஆகவும் இருக்கும். இதன் மூலம் மின் கட்டணம் தற்போது உள்ள கட்டணத்தில் இருந்து மூன்று மடங்காக உயரும்.

மின் தகனங்களை எல்டி-II A க்கு மாற்றுவதற்கான காரணம், தமிழ்நாட்டில் உள்ள தகனங்கள் தனியாருக்கு குத்தகைக்கு விடப்பட்டதே என்று டாங்கேட்கோ அதிகாரிகள் ஐஏஎன்எஸ் இடம் தெரிவித்தனர்.

உத்தேச மின் கட்டணத் திருத்தம், இறந்தவர்களின் உறவினர்களைத் துடைக்க தகனக் கூடங்களை நடத்துபவர்களுக்கு மற்றொரு சாக்காக இருக்கும்.

சமூக ஆர்வலர் வி.மணிவர்ணன் ஐஏஎன்எஸ்ஸிடம் பேசுகையில், “இறுதிச் சடங்குகளுக்கு வணிக மதிப்பு சேர்ப்பதில் அர்த்தமில்லை. பல தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் சங்கங்கள் மின் மயானங்களை ஒரு சேவையாகப் பராமரித்து வருகின்றன, மேலும் மூன்று மடங்கு மின் கட்டண உயர்வு அவர்களுக்கு வழிவகுக்கும். இந்த தன்னார்வ சேவையில் இருந்து பின்வாங்குகிறது. மின்சார சுடுகாடுகளுக்கான மின்சார விகிதத்தை தற்போது உள்நாட்டு ஸ்லாப் வகையின் கீழ் இருக்கும் நிலைக்கு டாங்கெட்கோ பராமரிக்க வேண்டும்.”