சோழ மன்னர்களின் சிலைகள் காணாமல் போனது குறித்து தமிழக காவல்துறை விசாரணையை தொடங்கியுள்ளது

12ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்த இரு சோழ மன்னர்களின் சிலைகள் காணாமல் போனது குறித்து தமிழ்நாடு சிலைக்கடத்தல் பிரிவு போலீஸார் விசாரணையைத் தொடங்கியுள்ளனர். கள்ளக்குறிச்சி மாவட்டம் நெய்வானை கிராமத்தில் சொர்ணகடேஸ்வரர் கோயிலில் இருந்த சிலைகள் காணாமல் போனதாக தொல்லியல் ஆர்வலர் கே.செங்குட்டுவன் புகார் அளித்திருந்தார்.

செங்குட்டுவன் தனது புகாரில் கூறியிருப்பதாவது: கோயிலுக்கு களப்பயணமாக சென்றபோது சிலைகள் காணாமல் போனதை கண்டு பிடித்தார். இது குறித்து உளுந்தூர்பேட்டை போலீசார் வழக்குப்பதிவு செய்து, சிலை கடத்தல் தடுப்பு பிரிவு போலீசாருக்கு மாற்றினர்.

சொர்ணகடேஸ்வரர் பழமையான கோவில் என்றும், சோழ மன்னர்கள் இக்கோயிலுக்கு பெருமளவில் நன்கொடை வழங்கியதாகவும் புகார் மனுவில் செங்குட்டுவன் தெரிவித்துள்ளார். கோயிலின் வரலாற்றைப் படித்துவிட்டு, கோயிலுக்குக் களப்பயணம் சென்றதாகவும், கோயிலின் பிரதான நுழைவாயிலுக்கு எதிரே அமைக்கப்பட்டிருந்த இரண்டு சோழ மன்னர்களின் சிலைகள் காணாமல் போனதைக் கண்டு வியப்பதாகவும் கூறினார்.

புகாரில், தொல்லியல் துறை அதிகாரி, அப்பகுதி மக்களிடம் விசாரித்தபோது, ​​கடந்த 20 ஆண்டுகளாக சிலைகள் காணாமல் போனது தெரியவந்தது.

புதுச்சேரியின் பிரெஞ்சு நிறுவனம் இந்த இரண்டு சிலைகளின் புகைப்படங்களையும் பாதுகாத்து வைத்திருந்தது, பிரெஞ்சு நிறுவனத்திடம் உள்ள பதிவுகளின்படி, படம் செப்டம்பர் 10, 1967 இல் எடுக்கப்பட்டது. செங்குட்டுவனின் கூற்றுப்படி, இது மட்டுமே சிலைகளின் முக்கிய ஆதாரம். கோவில்.

உளுந்தூர்பேட்டை காவல்துறை SHO IANS இடம், IPC பிரிவு 379, 25 (1) மற்றும் பழங்கால பொருட்கள் & கலை பொக்கிஷங்கள் சட்டம் 1972 இன் கீழ் FIR பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று கூறினார். சிலை பிரிவு போலீசார் வழக்கை விசாரித்து வருவதாக SHO கூறினார்.

செங்குட்டுவன் ஐ.ஏ.என்.எஸ் செய்தி நிறுவனத்திடம் பேசுகையில், “இந்த சிலைகளின் தொல்லியல் மதிப்பை அறியாத சில மர்மநபர்கள் இவற்றை திருடி வெளிநாட்டில் பெரும் விலைக்கு விற்றிருப்பார்கள். தமிழக தொல்லியல் துறையானது தமிழில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தொல்பொருட்களின் பட்டியலை தயாரிக்க முன்வர வேண்டும். வரலாற்று புத்தகங்கள் மற்றும் அவற்றை பாதுகாக்க.