ஜப்பானிய உடை அணிந்ததற்காக சீன அனிம் ரசிகர் கைது செய்யப்பட்டார்

கிழக்கு நகரமான சுஜோவில் புகைப்படங்களுக்கு போஸ் கொடுப்பதற்காக ஜப்பானிய பாரம்பரிய உடையை அணிந்துகொண்டது சீன அனிம் ரசிகருக்கு தொந்தரவாக இருந்தது, அவர் போலீசாரால் தடுத்து வைக்கப்பட்டு விசாரணை செய்யப்பட்டார். சிவப்பு பூக்கள் மற்றும் பச்சை இலைகளால் அலங்கரிக்கப்பட்ட வெள்ளை கிமோனோவை அணிந்து, ஜப்பானிய பார்கள் மற்றும் உணவகங்களுக்கு பிரபலமான ஒரு கலகலப்பான உணவுப் பகுதியான Huaihai தெருவில் புதன்கிழமை மாலை சிற்றுண்டிக்காக வரிசையில் காத்திருப்பதாக அந்த இளம் பெண் கூறினார். அவர்கள் திடீரென போலீசாரால் சுற்றி வளைக்கப்பட்டதாக சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.

அனிம் ரசிகர் வெய்போவில் பதிவிட்ட ஒரு வீடியோவில், காவல்துறையுடனான தனது என்கவுண்டரின் ஒரு பகுதியைக் காட்டுவதாகக் கூறப்படுகிறது, அந்தப் பெண் தான் போட்டோ ஷூட் செய்கிறேன் என்று ஒரு அதிகாரியிடம் விளக்குவதைக் கேட்கலாம். “நீ ஹான்ஃபு அணிந்து இங்கு வந்தால் இதை நான் சொல்லமாட்டேன். ஆனால் நீ கிமோனோ அணிந்திருக்கிறாய், சீனனாக. நீ ஒரு சீனன்! நீயா?” போலீஸ் அதிகாரி அவளை பதிலுக்கு கத்துகிறார்.

ஹன்ஃபு என்பது குயிங் வம்சத்திற்கு முன்பு பாரம்பரியமாக பெரும்பான்மையான ஹான் சீனர்கள் அணிந்திருந்த பண்டைய ஆடைகளுக்கான ஒரு போர்வைச் சொல்லாகும். பாரம்பரிய கலாச்சாரத்தை Xi ஊக்குவிப்பதன் மத்தியில் இது சமீபத்திய ஆண்டுகளில் பிரபலமடைந்துள்ளது. அப்போது அந்த பெண் என்ன காரணத்திற்காக தன்னை திட்டுகிறீர்கள் என்று அமைதியாக கேட்டார்.

“சண்டைகளைத் தூண்டுவது மற்றும் பிரச்சனையைத் தூண்டுவது போன்ற சந்தேகத்தின் பேரில்,” அதிருப்தியாளர்கள், பத்திரிகையாளர்கள், மனித உரிமைகள் வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் ஆர்வலர்கள் மீது அடிக்கடி பயன்படுத்தப்படும் கேட்ச்-ஆல் குற்றச்சாட்டைக் குறிப்பிடும் காவல்துறை. திங்கள்கிழமை பிற்பகல் வரை 8 மில்லியனுக்கும் அதிகமான முறை பார்க்கப்பட்ட இந்த வீடியோ குழப்பமான முடிவில் பல போலீஸ் அதிகாரிகளால் அந்தப் பெண்ணைப் பிடித்து அழைத்துச் சென்றது.

வெய்போ பதிவில், அதிகாலை 1 மணி வரை காவல் நிலையத்தில் தன்னிடம் ஐந்து மணி நேரம் விசாரணை நடத்தப்பட்டதாகவும், அதன் போது தனது போன் சோதனை செய்யப்பட்டதாகவும், அவரது புகைப்படங்கள் நீக்கப்பட்டதாகவும், கிமோனோ பறிமுதல் செய்யப்பட்டதாகவும் அந்த பெண் கூறினார். தானும் “படித்தவள்” என்றும், இணையத்தில் தனக்கு ஏற்பட்ட அனுபவத்தைப் பற்றி பேச வேண்டாம் என்று காவல்துறை எச்சரித்ததாகவும் அவர் கூறினார். ஞாயிற்றுக்கிழமை சீனாவின் ட்விட்டர் போன்ற தளமான வெய்போவில் “நிழல் இல்லை” என்ற கைப்பிடியின் மூலம் செல்லும் பெண், சந்திப்பின் விவரங்களை வெளியிட்டார், திங்களன்று தணிக்கை செய்யப்படுவதற்கு முன்பு தொடர்புடைய ஹேஷ்டேக் 90 மில்லியனுக்கும் அதிகமான முறை பார்க்கப்பட்டது. , சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.

அவரது இடுகையின்படி, ஜப்பானிய மங்கா தொடரான ​​”சம்மர் டைம் ரெண்டரிங்” இல் ஒரு முக்கிய கதாபாத்திரத்தின் காஸ்ப்ளேவாக அவர் நீண்ட பொன்னிற விக் உடன் ஜோடியாக வைத்திருந்த அவரது கிமோனோவை போலீசார் எதிர்த்தனர். சீனாவில் பொது இடங்களில் கிமோனோ அணிவது சமீபத்திய ஆண்டுகளில் தேசியவாதம் மற்றும் ஜப்பானியர்களுக்கு எதிரான உணர்வுகளின் எழுச்சிக்கு மத்தியில் சர்ச்சைக்குரியதாக மாறியுள்ளது.

இரண்டாம் உலகப் போரின் போது ஜப்பான் சீனா மீதான மிருகத்தனமான படையெடுப்பில் வேரூன்றியதால், ஜப்பானுக்கு எதிரான சீன மக்களின் உணர்வு மெழுகிவிட்டது மற்றும் குறைந்துவிட்டது – பெரும்பாலும் சீனாவின் உள்நாட்டு அரசியல் மற்றும் இருதரப்பு உறவுகளின் நிலை ஆகியவற்றுடன் பிணைக்கப்பட்டுள்ளது. ஆனால் ஜி ஜின்பிங்கின் தலைமையின் கீழ் சீன தேசியவாதம் மிகவும் ஆக்ரோஷமாகவும் சகிப்புத்தன்மையற்றதாகவும் மாறுவதால், ஜப்பானிய கலாச்சாரத்தின் ரசிகர்கள் — சீனாவின் இளைஞர்களிடையே முன்னர் பிரபலமாக இருந்தவர்கள் – வளர்ந்து வரும் விமர்சனங்களையும் சந்தேகங்களையும் எதிர்கொண்டனர்.

மற்றொரு சீன சமூக ஊடக தளமான Qzone இல் முந்தைய இடுகையில், அந்த பெண் தன்னை 500 வார்த்தைகள் கொண்ட சுயவிமர்சன கடிதத்தை எழுதுமாறு காவல்துறை கூறியதாகவும் கூறினார். “இப்போது எனக்கு கண்ணியம் இல்லை என்று உணர்கிறேன்,” என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை Qzone இடுகையில் கூறினார். “நான் செய்தது தப்புன்னு போலீஸ் சொன்னது. நான் சக்தியற்றவனாக உணர்கிறேன்… எனக்கு ஜப்பானிய கலாச்சாரம், ஐரோப்பிய கலாச்சாரம் மற்றும் பாரம்பரிய சீன கலாச்சாரம் எனக்கு பிடிக்கும். எனக்கு பன்முக கலாச்சாரம் பிடிக்கும், எனக்கு அனிம் பார்க்க பிடிக்கும், நான் எதையும் விரும்புவது தவறா?”

இந்தச் சம்பவம் சீனாவின் சமூக ஊடகங்களில் சிலர் மேலெழுந்தவாரியாக தேசியவாதமாக கருதுவது குறித்து சூடான விவாதத்தை ஏற்படுத்தியது. அனிம் ரசிகருக்கு பலர் ஆதரவைத் தெரிவித்தனர், அவர் எந்தத் தவறும் செய்யவில்லை, குறிப்பாக சீன-ஜப்பானியப் போரை நினைவுகூரும் முக்கிய நாட்களில் அல்லது அடையாளங்களுக்கு அருகில் அவர் கிமோனோ அணியவில்லை (இது முன்பு மற்ற கிமோனோ அணிந்தவர்களை சிக்கலில் சிக்க வைத்துள்ளது) என்று சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது. .

“நான் வீடியோவையும் உங்கள் நிகழ்வுகளின் கணக்கையும் பார்த்தேன். நீங்கள் ஒரு சீனனாக என் உணர்வையோ உணர்வுகளையோ புண்படுத்தவில்லை. உங்களை நீங்களே குற்றம் சொல்ல மாட்டீர்கள் என்று நம்புகிறேன், நீங்கள் பாதுகாப்பாக இருக்க விரும்புகிறேன்” என்று 25,000 வாக்குகளுடன் மேல் கருத்து தெரிவித்தது. “அனைத்து ஜப்பானிய உணவகங்களையும் பொலிசார் மூடுமாறு நான் பரிந்துரைக்கிறேன், அல்லது சண்டையிட மற்றும் பிரச்சனையைத் தூண்டுவதற்கு நான் காவல்துறையை அழைப்பேன்” என்று மற்றொரு ஆதரவாளர் கிண்டலான கருத்தில் கூறினார்.

சிலர் காவல்துறை அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்வதாகக் குற்றம் சாட்டினர், மற்றவர்கள் சட்டத்தின் பற்றாக்குறையைப் பற்றி புலம்பினர் மற்றும் பெருகிய முறையில் குறுகிய மனப்பான்மை கொண்ட தேசியவாத உணர்வு குறித்து கவலை தெரிவித்தனர். “கலாச்சார சூனிய வேட்டை இனி ஆன்லைன் உலகில் மட்டும் அல்ல. பெருமூச்சு விடுங்கள், இது தேசியவாதத்தைத் தூண்டும் கசப்பான மாத்திரையின் முதல் சுவை மட்டுமே” என்று ஒரு கருத்து தெரிவிக்கிறது.