சாம்பியன்ஸ் செஸ் டூர்: பிரக்னாநந்தா ஃபிரூஜாவை வீழ்த்தினார்

இந்திய சாம்பியனான ரமேஷ்பாபு பிரக்ஞானந்தா, சாம்பியன்ஸ் செஸ் சுற்றுப்பயணத்தின் அமெரிக்க இறுதிப் போட்டியான FTX கிரிப்டோ கோப்பையின் மூன்றாவது போட்டியில், உலகின் நம்பர் 1 ஜூனியர் வீரரான அலிரேசா ஃபிரோஸ்ஜாவை வீழ்த்தி, சாதகமற்ற நிலையில் இருந்து வலுவாக மீண்டு வந்தார். இங்கே ஒரு பரபரப்பான தொடக்கம்.

சுற்றுப்பயணத்தின் முதல் ஆஃப்லைன் நிகழ்வான மியாமியில் ஞாயிற்றுக்கிழமை இரவு நடந்த முதல் சுற்றில் 2.5-1.5 என்ற கணக்கில் வெற்றி பெற்று, உலகின் நம்பர் 1 வீரரான மேக்னஸ் கார்ல்சன், போலந்தின் ஜான்-கிர்சிஸ்டோஃப் டுடா மற்றும் கெவின் அரோனியன் ஆகியோருடன் பிரக்ஞானந்தாவை முதலிடத்திற்கு கொண்டுவந்தார். எட்டு வீரர்கள் அனைவரும் விளையாடும் மைதானம்.

ஈடன் ரோக் மியாமி பீச் ஹோட்டலில் ஒவ்வொரு மேட்ச் வெற்றிக்கும் USD7,500 ஆபத்தில் உள்ளது, மெல்ட்வாட்டர் சாம்பியன்ஸ் செஸ் டூர் மேஜர் ஏராளமான தீ மற்றும் சண்டை சதுரங்கத்துடன் தொடங்கியது.

கார்ல்சன் நெதர்லாந்து நம்பர் 1 வீரர் அனிஷ் கிரியை தோற்கடித்தார். டுடா அமெரிக்காவின் ஹான்ஸ் நீமனை வீழ்த்தினார், அரோனியன் வியட்நாமின் லீம் குவாங் லீவை வீழ்த்தினார். ஒவ்வொரு போட்டியும் நான்கு ரேபிட் கேம்களில் விளையாடப்படும், 2:2 என சமநிலை ஏற்பட்டால் பிளிட்ஸ் டைபிரேக்குகள் இருக்கும்.

இந்தியாவின் 17 வயது ஹாட்ஷாட் வீரரான பிரக்னாநந்தா, அலிரேசா ஃபிரோஸ்ஜாவின் சிறிய தவறைப் பயன்படுத்தி, முதல் ஆட்டத்தில் வெற்றியை அடைத்தார்.

ப்ராக், ஃபிரோஸ்ஜாவின் சிப்பாய் தள்ளுதலை (21… c5) எடுத்து (22. cxd5) பின் தொடர்ந்தார், பின்னர் அவருக்குச் சாதகமாக தந்திரங்களை அமைக்க ஒரு சிறந்த ரூக் நகர்வை (23. Rac1) செய்தார். சென்னையைச் சேர்ந்த இந்திய கிராண்ட்மாஸ்டர் சிறிய தந்திரோபாய சாதகத்தை முறையாக வெற்றியாக மாற்றினார்.

இருப்பினும், பிரெஞ்சு ஈரானிய பிரடிஜியான ஃபிரூஸ்ஜா, உலகின் சிறந்த ஜூனியர் என்று அறியப்படவில்லை. உடனடியாக, அவர் மூன்றாவது ஆட்டத்தில் வலுவான சாதகத்தை உருவாக்குவதற்கு முன், ஸ்கோரை சமன் செய்ய இரண்டாவது ஆட்டத்தில் பின்வாங்கினார்.

மூன்றாவது கேமில், ப்ராக் தோற்றுப் போனதாகத் தோன்றியது, ஆனால், நம்பமுடியாத அளவிற்கு, விஷயங்களைத் திருப்பி, 2-1 என்ற கணக்கில் மேலே செல்ல ஒரு அசாத்தியமான இரண்டாவது வெற்றியைப் பெற முடிந்தது.

டையின் நான்காவது மற்றும் கடைசி ஆட்டத்தில், ப்ராக் 3 புள்ளிகளைப் பெறுவதற்குத் தேவையான டிராவை முடித்தார் மற்றும் மெல்ட்வாட்டர் சாம்பியன்ஸ் செஸ் டூர் நிகழ்வுகளில் தனது நம்பமுடியாத வடிவத்தைத் தொடர்ந்தார். தொடர்ச்சியைப் பராமரிக்க வீரர்கள் தங்கள் தனிப்பட்ட மடிக்கணினிகளில் விளையாடும் ஹைப்ரிட் தொடரின் முதல் நிகழ்வில் அவர் சீனாவின் டிங் லிரனுக்கு இரண்டாவது இடத்தைப் பிடித்தார்.

இதற்கிடையில், உலக சாம்பியனான கார்ல்சன் அனிஷ் கிரிக்கு எதிராக முதல் சுற்றில் வெற்றியைப் பெற ஒரு மாஸ்டர் கிளாஸ் செய்தார். நார்வேயின் உலக சாம்பியனான அவர், கிரியை 3-1 என்ற கணக்கில் வீழ்த்தி இரண்டு மேலாதிக்க வெற்றிகளுடன் சுற்றை முடித்தார். திங்களன்று வெளியிடப்பட்ட ஒரு வெளியீட்டில் சாம்பியன்ஸ் செஸ் சுற்றுப்பயணத்தின் அமைப்பாளர்களான ப்ளே மேக்னஸ் குரூப், மற்ற மைதானங்களுக்கு இது ஒரு அச்சுறுத்தலான அறிகுறியாகும்.

கிரி, டச்சு நம்பர்.1, கேம் 2 இல் வலுவான நிலைப்பாட்டை கொண்டிருந்தார், ஆனால் சாதகமாகப் பயன்படுத்தாமல் சமநிலைக்கு ஜாமீன் அவுட் செய்வதற்கான அவரது முடிவைத் துடைத்தெறிந்து உண்மையில் வெற்றிக்காகச் சென்றார்.

கார்ல்சன் பின்னர் கூறினார், “இது மிகவும் வேடிக்கையாக இருந்தது, நாங்கள் உண்மையிலேயே சண்டையிடும் விளையாட்டுகளை விளையாடினோம். இறுதியாக, நான் அவரை மூன்றாவது இடத்தில் முறியடிக்க முடிந்தது.”

கார்ல்சன் இப்போது அமெரிக்க ஹான்ஸ் நீமனுக்கு எதிராக 2-வது சுற்றுக்கு முன்னேறினார், அவர் நாடகம் நிறைந்த நாளை 3-0 என இழந்தார்.

போலந்தின் Oslo Esports Cup வெற்றியாளர் Jan-Krzysztof Duda-க்கு எதிராக நிமன் ஒரு பேரழிவுகரமான தொடக்கத்தை சந்தித்தார் — அவருடைய சொந்த உருவாக்கம் அல்ல.

நியூ யார்க்கரின் மடிக்கணினி சக்தி தீர்ந்து போனதால், அதை மறுதொடக்கம் செய்ய வேண்டியதாயிற்று, இதனால் அவரது எதிரி ஐந்து நிமிடங்களில் சிறந்த நகர்வுகளைக் கண்டறிய முடிந்தது.

முடிவதற்கான கடைசி ஆட்டத்தில், வியட்நாமின் லீம் குவாங் லீக்கு எதிராக அரோனியன் ஆரம்பத்தில் முன்னிலை பெற்றார், பின்னர் போட்டியின் வெற்றி, USD7,500 மற்றும் மூன்று புள்ளிகளைப் பெறுவதற்காக மூன்று டிராவில் வைத்திருந்தார்.