வார இறுதியில் இஸ்ரேல்-காசா சண்டையில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 47 ஆக உயர்ந்துள்ளது

கடந்த வார இறுதியில் இஸ்ரேலுக்கும் காசா போராளிகளுக்கும் இடையே நடந்த சண்டையில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 47 ஆக உயர்ந்துள்ளது, வன்முறையின் போது ஏற்பட்ட காயங்களால் ஒருவர் இறந்ததை அடுத்து, காசாவில் உள்ள சுகாதார அமைச்சகம் வியாழக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

இஸ்ரேலிய விமானங்கள் காசா பகுதியில் உள்ள இலக்குகளைத் தாக்கியது மற்றும் பாலஸ்தீனிய இஸ்லாமிய ஜிஹாத் போராளிக் குழு ஆயிரத்திற்கும் மேற்பட்ட ராக்கெட்டுகளை மூன்று நாட்கள் சண்டையில் ஏவியது, கடந்த ஆண்டு ஹமாஸுடனான 11 நாள் போருக்குப் பிறகு மிக மோசமான எல்லை தாண்டிய வன்முறை.

சுகாதார அமைச்சின் கூற்றுப்படி, 47 பேர் கொல்லப்பட்டனர், அவர்களில் 16 பெண்கள் மற்றும் நான்கு குழந்தைகள்.

சமீபத்திய வன்முறையின் போது கொல்லப்பட்டவர்களில் இரண்டு மூத்த இஸ்லாமிய ஜிஹாத் தளபதிகள் உட்பட பல போராளிகளும் அடங்குவர், அவர்களில் ஒருவர் உடனடி தாக்குதலை முறியடிப்பதற்காக குறிவைத்ததாக இஸ்ரேல் கூறியது.

பாலஸ்தீன போராளிகள் தவறாக வீசிய ராக்கெட்டுகளால் 16 பேர் கொல்லப்பட்டிருக்கலாம்.

வியாழக்கிழமை இறந்தவர் எப்படி காயமடைந்தார் என்பது உடனடியாகத் தெரியவில்லை.

இந்த சண்டை நூறாயிரக்கணக்கான இஸ்ரேலியர்களின் வாழ்க்கையை சீர்குலைத்தது. இஸ்ரேலின் அதிநவீன அயர்ன் டோம் ஏவுகணை பாதுகாப்பு அமைப்பு இஸ்ரேலை நோக்கிச் சென்ற பல ராக்கெட்டுகளை வீழ்த்தியது, மேலும் இஸ்ரேலியர்கள் யாரும் கொல்லப்படவில்லை அல்லது கடுமையாக காயமடையவில்லை.

ஞாயிற்றுக்கிழமை இரவு ஒரு போர் நிறுத்தம் ஏற்பட்டது, சண்டை முடிவுக்கு வந்தது.

இஸ்ரேல் மற்றும் காசாவின் போர்க்குணமிக்க ஹமாஸ் ஆட்சியாளர்கள் கடந்த 15 ஆண்டுகளில் நான்கு போர்கள் மற்றும் பல சிறிய போர்களில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.