முல்லைப் பெரியாறு அணையில் இருந்து தண்ணீர் திறப்பு; கேரளாவில் கனமழை பெய்ய வாய்ப்புள்ளது

முல்லைப் பெரியாறு மற்றும் பானாசூர்சாகர் போன்ற பெரிய அணைகள் இன்னும் திறக்கப்பட்டு, கேரளாவில் பகலில் மற்றும் ஆகஸ்ட் 11 ஆம் தேதி பரவலாக மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட கனமழை பெய்யும் என்று இந்திய வானிலை ஆய்வு மையம் (IMD) புதன் கிழமை கணித்துள்ளது.

வயநாட்டில் உள்ள பனாசூர்சாகர் அணை ரெட் அலர்ட் நீர் மட்ட நிலையில் உள்ளதால், அதன் மூன்று கதவுகள் இன்று காலை தலா 10 சென்டிமீட்டர் (செ.மீ.) திறக்கப்பட்டு சுமார் 24 கனஅடி நீர் வெளியேறியதாக மாவட்ட அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

தமிழக அரசின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள முல்லைப் பெரியாறு அணையில் 13 ஷட்டர்கள் தலா 90 சென்டிமீட்டர் வீதம் திறக்கப்பட்டு 8,980 கனஅடி நீர் வெளியேற்றப்படுவதாக இடுக்கி மாவட்ட அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

கியூசெக்ஸ் என்பது ஒரு நொடிக்கு கன அடியில் வெளியேற்றப்படும் நீரின் அளவு. அதே சமயம் ஒரு வினாடிக்கு கன மீட்டரில் அளவிடப்படும் போது, ​​அது க்யூமெக்ஸ் எனப்படும். ஒரு கியூசெக் என்பது வினாடிக்கு 28.32 லிட்டருக்கு சமம்.

இதற்கிடையில், பெரியாறு ஆற்றுப்படுகையின் நீர் ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதிகளில் உயர்ந்து வருவதாகவும், சில பகுதிகளில் காலையில் சரிந்து அல்லது சீராக இருப்பதாகவும் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

பெரியாறு ஆற்றில் உள்ள அனைத்து நிலையங்களிலும் நீர்மட்டம் அந்தந்த வெள்ள எச்சரிக்கை குறிகளுக்குக் கீழே உள்ளது என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

பெரியாறுக்கு இடைமலையாறு, செருதோணி அணைகளில் இருந்து உபரி நீர் வருகிறது.

மாநில பேரிடர் மேலாண்மை ஆணையம் (SDMA) செவ்வாய்கிழமையன்று 213 தீவிர நிவாரண முகாம்கள் இருப்பதாகவும், அவற்றில் பெரும்பாலானவை ஆலப்புழா மாவட்டத்தில் (45), திருச்சூர் 43 மற்றும் பத்தனம்திட்டாவில் 39 இருப்பதாகவும் கூறியுள்ளது. முகாம்களில் 9,275 பேர் தங்க வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

கேரளாவில் ஜூலை 31 முதல் ஆகஸ்ட் 9 வரை கனமழை பெய்து 22 பேர் உயிரிழந்துள்ளனர். ஏழு பேர் இன்னும் காணவில்லை மற்றும் ஐந்து பேர் காயமடைந்தனர், SDMA கூறியது மற்றும் 58 வீடுகள் முழுமையாக சேதமடைந்ததாகவும், 412 பகுதி சேதமடைந்ததாகவும் கூறியது.